09:58 | 16/07/2022
Loading...

Có phải cấp dưỡng cho cha mẹ nuôi khi cha me không còn khả năng lao động hay không?

Cha mẹ nuôi không còn khả năng lao động thì con có phải cấp dưỡng? Khi nào nghĩa vụ cấp dưỡng của con đối với cha, mẹ chấm dứt? Chào anh chị, cho em hỏi em năm nay 25 tuổi, thực ra trước đây em là trẻ mồ côi sống trong trại trẻ mồ côi, em được ba mẹ nuôi đón về chăm sóc, đến năm 18 tuổi em lên Thành phố đi học và lập nghiệp trên đây, hiện nay em đã có vợ con. Ba mẹ nuôi em hiện đang ở quê và không ai chăm sóc (vì em là con duy nhất). Anh chị cho em hỏi pháp luật có bắt buộc con nuôi phải cấp dưỡng cho cha mẹ nuôi khi họ không còn khả năng lao động hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.  

Cha mẹ nuôi không còn khả năng lao động thì con có phải cấp dưỡng?

Tại Điều 111 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng của con đối với cha, mẹ như sau:

Con đã thành niên không sống chung với cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Căn cứ theo quy định hiện hành, pháp luật không có sự phân biệt cha mẹ nuôi hay cha mẹ ruột đối với nghĩa vụ cấp dưỡng của con đối với cha mẹ. Chính vì vậy, trong trường hợp của bạn, bạn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho ban mẹ nuôi của mình khi họ không còn khả năng lao động.

Khi nào nghĩa vụ cấp dưỡng của con đối với cha, mẹ chấm dứt?

Tại Điều 118 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về những trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng như sau:

Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

6. Trường hợp khác theo quy định của luật.

Như vậy, nếu thuộc một trong các trường hợp được nêu trên thì nghĩa vụ cấp dưỡng của con đối với cha, mẹ chấm dứt.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào