10:00 | 15/07/2022
Loading...

Có được đấu giá theo thủ tục rút gọn đối với tài sản bị tịch thu?

Đấu giá tài sản bị tịch thu theo thủ tục rút gọn có được không? Đấu giá theo thủ tục rút gọn có cần thông báo công khai? Chào anh/chị, tôi đang tập sự tại tổ chức hành nghề đấu giá, tôi muốn hỏi vấn đề là đối với tài sản bị tịch thu thì khi tổ chức đấu giá theo thủ tục rút gọn có được không?

Đấu giá tài sản bị tịch thu theo thủ tục rút gọn có được không?

Căn cứ Điều 53 Luật đấu giá tài sản 2016 có quy định về đấu giá theo thủ tục rút gọn như sau:

1. Tổ chức đấu giá tài sản và người có tài sản đấu giá thỏa thuận thực hiện việc đấu giá theo thủ tục rút gọn trong các trường hợp sau đây:

a) Đấu giá tài sản thi hành án, tài sản là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tịch thu mà giá khởi điểm của tất cả tài sản đấu giá trong một cuộc đấu giá dưới năm mươi triệu đồng;

b) Đấu giá lại trong trường hợp đã đấu giá lần thứ hai nhưng vẫn không thành;

c) Đấu giá tài sản quy định tại khoản 2 Điều 4 của Luật này trong trường hợp lựa chọn trình tự, thủ tục rút gọn.

2. Thời gian niêm yết việc đấu giá tài sản thực hiện như sau:

a) Đối với tài sản là động sản thì tổ chức đấu giá tài sản phải niêm yết việc đấu giá tài sản ít nhất là 03 ngày làm việc trước ngày mở cuộc đấu giá;

b) Đối với tài sản là bất động sản thì tổ chức đấu giá tài sản phải niêm yết việc đấu giá tài sản ít nhất là 05 ngày làm việc trước ngày mở cuộc đấu giá.

3. Tổ chức đấu giá tài sản bán hồ sơ tham gia đấu giá, tổ chức tiếp nhận hồ sơ tham gia đấu giá trong giờ hành chính, liên tục kể từ ngày niêm yết việc đấu giá tài sản cho đến trước ngày mở cuộc đấu giá 01 ngày.

Như vậy, theo quy định như trên, nếu đấu giá tài sản là tài sản bị tịch thu giá khởi điểm là dưới năm mươi triệu đồng thì có thể tổ chức đấu giá theo thủ tục rút gọn.

Đấu giá theo thủ tục rút gọn có cần thông báo công khai?

Căn cứ Khoản 2 Điều 57 Luật này có quy định như sau:

2. Trường hợp đấu giá theo thủ tục rút gọn quy định tại điểm b khoản 1 Điều 53 của Luật này thì tổ chức đấu giá tài sản thông báo công khai một lần việc đấu giá tài sản trên báo in hoặc báo hình của trung ương hoặc tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có tài sản đấu giá.

Theo đó, khi tổ chức đấu giá theo thủ tục rút gọn không bắt buộc phải thông báo công khai trừ trường hợp đấu giá lại trong trường hợp đã đấu giá lần thứ hai nhưng vẫn không thành.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào