Có cần lập văn bản đối với giao kết chuyển giao công nghệ hay không?

Giao kết chuyển giao công nghệ có cần lập thành văn bản không? Giấy phép chuyển giao công nghệ bị hủy khi nào? Tôi thành lập và hoạt động doanh nghiệp sản xuất kinh doanh sản phẩm thiết bị điện tử với công nghệ từ Đức được 3 năm nhưng do ảnh hưởng của covid và nay tôi muốn chuyển loại hình kinh doanh nên muốn chuyển giao công nghệ này cho em tôi thì có cần lập văn bản không? Giấy phép chuyển giao công nghệ bị hủy khi nào? Mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn.

Giao kết chuyển giao công nghệ có cần lập thành văn bản không? 

Căn cứ Điều 22 Luật Chuyển giao công nghệ 2017 quy định về giao kết và thực hiện hợp đồng chuyển giao công nghệ, theo đó:

1. Việc giao kết hợp đồng chuyển giao công nghệ phải được lập thành văn bản hoặc hình thức khác được coi là giao dịch bằng văn bản theo quy định của Bộ luật Dân sự. Văn bản hợp đồng phải được các bên ký, đóng dấu (nếu có); ký, đóng dấu giáp lai (nếu có) vào các trang của hợp đồng, phụ lục hợp đồng.

2. Ngôn ngữ trong hợp đồng chuyển giao công nghệ do các bên thỏa thuận.

3. Hợp đồng chuyển giao công nghệ được giao kết và thực hiện theo quy định của Luật này, Bộ luật Dân sự, Luật Thương mại, Luật Sở hữu trí tuệ, Luật Cạnh tranh và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, với quy định trên thì giao kết chuyển giao phải được lập thành văn bản và phải được các bên ký, đóng dấu vào các trang của hợp đồng, phụ lục hợp đồng.

Giấy phép chuyển giao công nghệ bị hủy khi nào?

Theo Khoản 2 Điều 32 Luật này về hiệu lực Giấy phép chuyển giao công nghệ, Giấy chứng nhận đăng ký chuyển giao công nghệ:

2. Cơ quan cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ, Giấy chứng nhận đăng ký chuyển giao công nghệ có thẩm quyền hủy bỏ hiệu lực Giấy phép chuyển giao công nghệ, Giấy chứng nhận đăng ký chuyển giao công nghệ trong trường hợp sau đây:

a) Vi phạm nội dung trong Giấy phép chuyển giao công nghệ hoặc Giấy chứng nhận đăng ký chuyển giao công nghệ;

b) Giả mạo hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ hoặc đăng ký chuyển giao công nghệ;

c) Theo đề nghị của cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong trường hợp vi phạm pháp luật có liên quan.

Theo quy định trên thì Giấy phép chuyển giao công nghệ bị hủy khi thuộc một trong các trường hợp nêu trên.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

206 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào