11:29 | 02/07/2022
Loading...

Trước 2 phút mới kết thúc nhận đặt cược bóng đá thì có vi phạm pháp luật không?

Kết thúc nhận đặt cược trước 2 phút có vi phạm pháp luật không? Phạt bao nhiêu tiền khi vi phạm thời điểm kết thúc đặt cược? Chào Luật sư, tôi có vấn đề cần được giải đáp ạ. Hôm trước tôi có đặt cược một trận bóng đá bên Công ty cá cược S. Sau đó đến trận đấu thì tôi có ngồi xem với bạn tôi. Khi còn 2 phút cuối thì hầu như ai cũng nắm được kết quả của trận đấu trong tay rồi nên lúc đấy bạn tôi mới mua một chiếc vé đặt cược từ Công ty cá cược S mà tôi đã mua. Tôi thì không cá cược đúng nhưng mà bạn tôi mua vào 2 phút cuối nên đã được trúng thưởng. Cho tôi hỏi thì hành vi kết thúc nhận đặt cược trước 2 phút của Công ty cá cược S là có vi phạm pháp luật không ạ? Rất mong được Luật sư giải đáp.

Kết thúc nhận đặt cược bóng đá trước 2 phút có vi phạm pháp luật không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Nghị định 06/2017/NĐ-CP có quy định thời điểm bắt đầu và kết thúc nhận đặt cược phải đảm bảo các điều kiện sau:

a) Đối với đặt cược đua ngựa, đua chó: Thời điểm bắt đầu nhận đặt cược từ người chơi của từng cuộc đua không được vượt quá 12 giờ trước khi cuộc đua bắt đầu và thời điểm kết thúc nhận đặt cược của từng cuộc đua tối thiểu là 01 phút trước khi cuộc đua đó bắt đầu;

b) Đối với đặt cược bóng đá quốc tế: Thời điểm bắt đầu nhận đặt cược kể từ khi Ban tổ chức sự kiện công bố lịch, địa điểm thi đấu và thời điểm kết thúc nhận đặt cược tối thiểu là 05 phút trước khi sự kiện đặt cược đó kết thúc.

Như vậy, hành vi kết thúc nhận đặt cược bóng đá trước 2 phút của công ty cá cược S là hành vi vi phạm pháp luật.

Phạt bao nhiêu tiền khi vi phạm thời điểm kết thúc đặt cược?

Theo Khoản 1 Điều 17 Nghị định 137/2021/NĐ-CP hành vi vi phạm quy định về tần suất tổ chức đặt cược và thời điểm nhận đặt cược:

1. Phạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định về thời điểm nhận đặt cược.

Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 137/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

2. Mức phạt tiền, thẩm quyền phạt tiền và thẩm quyền tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính của từng chức danh đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này áp dụng đối với tổ chức, trừ trường hợp quy định tại Điều 13, Điều 31 và Điều 45 Nghị định này chỉ áp dụng riêng đối với cá nhân. Mức phạt tiền, thẩm quyền phạt tiền của từng chức danh đối với cá nhân bằng ½ lần đối với tổ chức có cùng một hành vi vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này.

Do đó, sẽ bị phạt hành chính từ 90.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng với hành vi vi phạm quy định về thời điểm kết thúc đặt cược.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào