07:52 | 08/07/2022
Loading...

Mức xử phạt đối với tham gia đua trái phép phương tiện trên đường thuỷ nội địa như thế nào?

Mức xử phạt đối với tham gia đua trái phép phương tiện trên đường thuỷ nội địa như thế nào? Tổ chức đua trái phép phương tiện trên đường thủy nội địa bị xử lý như thế nào? Dạo gần đây khu vực sông gần chỗ tôi sinh sống, có những người tổ chức tham gia vào đua các tàu thuyền trên đây nhưng không được cho phép. Và do bị thách thức nên người quen của tôi cũng có tham gia đua. Cho tôi hỏi người tham gia đua trái phép phương tiện trên đường thuỷ nội địa bị xử lý như thế nào? Xin cảm ơn!

Mức xử phạt đối với tham gia đua trái phép phương tiện trên đường thuỷ nội địa như thế nào?

Căn cứ Khoản 11 Điều 8 Luật Giao thông đường thủy nội địa 2004 quy định các hình vi bị cấm trong giao thông đường thuỷ nội địa như sau:

11. Tổ chức đua hoặc tham gia đua trái phép phương tiện trên đường thuỷ nội địa; lạng lách gây nguy hiểm cho phương tiện khác.

Căn cứ Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều 25 Nghị định 139/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy tắc giao thông đường thuỷ nội địa như sau:

5. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi tham gia đua trái phép phương tiện trên đường thủy nội địa.

7. Hình thức xử phạt bổ sung:

b) Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận khả năng chuyên môn, chứng chỉ chuyên môn từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều này;

Theo Khoản 5 Điều 4 Nghị định trên quy định về hình thức xử phạt vi phạm hành chính, các biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

5. Mức phạt tiền đối với mỗi hành vi vi phạm hành chính quy định tại Chương II của Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân; trường hợp có cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Theo đó, người tham gia đua trái phép phương tiện trên đường thuỷ nội địa sẽ bị phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng và tước quyền sử dụng giấy chứng nhận khả năng chuyên môn, chứng chỉ chuyên môn từ 06 tháng đến 12 tháng.

Tổ chức đua trái phép phương tiện trên đường thủy nội địa bị xử lý như thế nào?

Căn cứ Khoản 6 Điều 25 Nghị định 139/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy tắc giao thông đường thuỷ nội địa như sau:

6. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối mỗi hành vi vi phạm sau đây:

a) Tổ chức đua trái phép phương tiện trên đường thủy nội địa;

Theo Khoản 5 Điều 4 Nghị định trên quy định về hình thức xử phạt vi phạm hành chính, các biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

5. Mức phạt tiền đối với mỗi hành vi vi phạm hành chính quy định tại Chương II của Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân; trường hợp có cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Theo đó, người tổ chức đua trái phép phương tiện trên đường thuỷ nội địa sẽ bị phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng và gấp đôi nếu tổ chức tổ chức đua trái phép phương tiện trên đường thuỷ nội địa.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào