09:58 | 14/07/2022
Loading...

Vợ mất năng lực hành vi dân sự thì có tiến hành hòa giải tại Tòa án trong tranh chấp ly hôn không?

Vợ mất năng lực hành vi dân sự thì có phải tiến hành hòa giải tại Tòa án trong tranh chấp ly hôn không? Có thể kéo dài thời hạn hòa giải nhiều nhất bao lâu? Chào ban biên tập, gia đình anh chị tôi đang có tranh chấp về tài sản trong ly hôn, nhưng chị dâu tôi đi bị tai nạn giao thông giờ nằm liệt người, gia đình cũng xin Tòa án công nhận mất năng lực hành vi dân sự rồi, bây giờ tới ngày Tòa mời ra hòa giải thì có phải tiến hành không? Xin nhờ ban biên tập tư vấn.

Vợ mất năng lực hành vi dân sự thì có phải tiến hành hòa giải tại Tòa án trong tranh chấp ly hôn không?

Căn cứ Điều 19 Luật Hòa giải, đối thoại tại Tòa án 2020 quy định những trường hợp không tiến hành hòa giải, đối thoại tại Tòa án như sau:

1. Yêu cầu đòi bồi thường do gây thiệt hại đến tài sản của Nhà nước.

2. Vụ việc phát sinh từ giao dịch dân sự vi phạm điều cấm của luật hoặc trái đạo đức xã hội.

3. Người khởi kiện, người yêu cầu, người bị kiện, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đã được mời tham gia hòa giải, đối thoại hợp lệ lần thứ hai mà vẫn vắng mặt không vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan hoặc không thể tham gia hòa giải, đối thoại được vì có lý do chính đáng.

4. Một bên vợ hoặc chồng trong tranh chấp ly hôn là người mất năng lực hành vi dân sự.

5. Một trong các bên đề nghị không tiến hành hòa giải, đối thoại.

6. Một trong các bên yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời theo quy định của Bộ luật Tố tụng dân sự, Luật Tố tụng hành chính.

7. Trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, chị bạn bị mất năng lực hành vi dân sự đã được Tòa án công nhận mà đang có tranh chấp ly hôn thì không tiến hành hòa giải, đối thoại tại Tòa án.

Có thể kéo dài thời hạn hòa giải nhiều nhất bao lâu?

Theo Điều 20 Luật Hòa giải, đối thoại tại Tòa án 2020 quy định về thời hạn hòa giải, đối thoại tại Tòa án như sau:

1. Thời hạn hòa giải, đối thoại là 20 ngày kể từ ngày Hòa giải viên được chỉ định; đối với vụ việc phức tạp, thời hạn này có thể được kéo dài nhưng không quá 30 ngày.

2. Các bên có thể thống nhất kéo dài thời hạn hòa giải, đối thoại, nhưng không quá 02 tháng.

Theo đó, hai bên có thể thống nhất kéo dài thời hạn hòa giải, đối thoại, nhưng không quá 02 tháng.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào