11:39 | 06/07/2022
Loading...

Phạt bao nhiêu khi người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia?

Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia bị phạt bao nhiêu? Bị phạt bao nhiêu tiền khi bán rượu, bia cho người chủa đủ 18 tuổi? Chào Ban biên tập, em có vấn đề này muốn được giải đáp ạ. Anh trai em năm nay chỉ mới có 17 tuổi thôi nhưng hôm trước ảnh có dắt bạn bè về nhà chơi và có nhậu nhẹt ạ. Nhậu đến độ mà say nằm vật ra đấy sáng ngày hôm sau mới dọn dẹp. Theo như em được biết thì người chưa đủ 18 tuổi theo pháp luật là không được sử dụng rượu bia. Vậy người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia thì bị phạt bao nhiêu tiền vậy ạ? Mong Ban biên tập giải đáp vấn đề này giúp em, em cảm ơn ạ.

Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia bị phạt bao nhiêu?

Theo Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP có quy định về vi phạm các quy định về uống rượu, bia và địa điểm không uống rượu, bia như sau:

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Uống rượu, bia tại địa điểm không uống rượu, bia theo quy định của pháp luật;

b) Xúi giục, kích động, lôi kéo người khác uống rượu bia.

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập;

b) Ép buộc người khác uống rượu bia.

Tại Khoản 5 Điều 4 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền:

5. Mức phạt tiền được quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, trong trường hợp của anh em là người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi thì bị xử phạt hành chính từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Bị phạt bao nhiêu tiền khi bán rượu, bia cho người chủa đủ 18 tuổi?

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Nghị định 117/2020/NĐ-CP vi phạm các quy định về bán, cung cấp rượu, bia có quy định:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Bán, cung cấp rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi;

b) Không niêm yết thông báo không bán rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi tại vị trí dễ nhìn của cơ sở bán rượu, bia.

Tại Khoản 5 Điều 4 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền:

5. Mức phạt tiền được quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Do đó, sẽ phạt hành chính từ 1.000.000 đồng và 3.000.000 đồng đối với hành vi bán rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Phòng chống tác hại của rượu bia

Vũ Thiên Ân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào