11:18 | 06/07/2022
Loading...

Chưa hết hạn tuổi phục vụ có được xin thôi phục vụ trong công an hay không?

Chưa hết hạn tuổi phục vụ có được xin thôi phục vụ trong công an hay không? Hạn tuổi phục vụ của công nhân công an là bao nhiêu?Tôi hiện đang làm trong ngành công an nhưng do sức khoẻ không ổn định nên tôi muốn xin nghỉ. Cho tôi hỏi là chưa hết hạn tuổi phục vụ tôi có thể xin thôi phục vụ trong công an.

Chưa hết hạn tuổi phục vụ có được xin thôi phục vụ trong công an hay không?

Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP quy định về hình thức, điều kiện thôi phục vụ của công nhân công an như sau:

3. Công nhân công an thôi việc khi thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Chưa hết hạn tuổi phục vụ theo quy định tại Điều 11 Nghị định này mà có nguyện vọng thôi phục vụ trong Công an nhân dân và được cấp có thẩm quyền đồng ý;

b) Do thay đổi tổ chức biên chế mà Công an nhân dân không còn nhu cầu bố trí sử dụng và không thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều này;

c) Công nhân công an không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này mà có phẩm chất đạo đức không đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ hoặc không hoàn thành chức trách, nhiệm vụ 02 năm liên tiếp hoặc không đủ tiêu chuẩn về sức khỏe;

d) Đủ điều kiện nghỉ hưu theo khoản 1 Điều này mà có yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần để ra nước ngoài định cư hoặc đang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ trướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Theo đó, bạn xin thôi phục vụ trong công an nhân dân khi chưa hết hạn tuổi phục vụ và được cấp có thẩm quyền đồng ý thì bạn sẽ được thôi việc trong công an.

Hạn tuổi phục vụ của công nhân công an là bao nhiêu?

Căn cứ Điều 11 Nghị định trên quy định về hạn tuổi phục vụ của công nhân công an như sau:

1. Nam đủ 60 tuổi.

2. Nữ đủ 55 tuổi.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào