11:35 | 07/07/2022
Loading...

Trong vụ án hành chính thì người làm chứng có phải bồi thường do khai báo sai sự thật hay không?

Trong vụ án hành chính thì người làm chứng có phải bồi thường do khai báo sai sự thật không? Trường hợp người làm chứng không đến tòa để làm chứng có bị dẫn giải không?  Thưa Luật sư, tôi là người làm chứng trong vụ án hành chính liên quan đến ra quyết định xử phạt của Chủ Tịch UBND Huyện x, thứ 5 tuần này tôi có tham gia với vai trò là người làm chứng thì không đi có được không? Và trường hợp tôi làm chứng sai thì có phải bồi thường nếu bên đó vì lời của tôi mà bị thiệt hại không? Cảm ơn luật sư.

Trong vụ án hành chính thì người làm chứng có phải bồi thường do khai báo sai sự thật không?

Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 62 Luật tố tụng hành chính 2015 quy định về người làm chứng có quyền, nghĩa vụ như sau:

2. Người làm chứng có các quyền, nghĩa vụ sau đây:

a) Cung cấp toàn bộ thông tin, tài liệu, đồ vật mà mình có được liên quan đến việc giải quyết vụ án;

b) Khai báo trung thực những tình tiết mà mình biết được liên quan đến việc giải quyết vụ án;

c) Chịu trách nhiệm trước pháp luật về khai báo của mình, bồi thường thiệt hại do khai báo sai sự thật gây thiệt hại cho đương sự hoặc cho người khác

d) ...

Do đó, trong trường hợp tư cách tham gia tố tụng là người làm chứng trong vụ án hành chính mà  khai báo sai sự thật gây thiệt hại cho đương sự hoặc cho người khác thì vẫn phải bồi thường thiệt hại và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về khai báo của mình.

Trường hợp người làm chứng không đến tòa để làm chứng có bị dẫn giải không? 

Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 62 Luật trên quy định về người làm chứng có quyền, nghĩa vụ như sau:

-...

- Phải có mặt tại Tòa án và tại phiên tòa theo giấy triệu tập của Tòa án nếu việc lấy lời khai của người làm chứng phải được thực hiện tại Tòa án, tại phiên tòa; trường hợp người làm chứng không đến phiên tòa mà không có lý do chính đáng và việc vắng mặt của họ cản trở việc xét xử thì Hội đồng xét xử có thể ra quyết định dẫn giải người làm chứng đến phiên tòa.

Như vậy, đối chiếu với quy định trên về nguyên tắc, bạn không đến phiên tòa mà không có lý do chính đáng và việc vắng mặt của họ cản trở việc xét xử thì Hội đồng xét xử có thể ra quyết định dẫn giải người làm chứng đến phiên tòa.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào