10:49 | 27/06/2022
Loading...

Trường hợp nào phải điều chỉnh quy chế quản lý kiến trúc?

Trường hợp nào phải điều chỉnh quy chế quản lý kiến trúc? Công trình phải thi tuyển phương án kiến trúc gồm những công trình nào? Tôi làm việc trong lĩnh vực kiến trúc đã được 4 năm và tôi được mời làm kiến trúc cho một dự án ở nông thôn thì tôi nghe tin là ở khu vực này sắp có quy hoạch nông thôn vậy giờ tôi có phải điều chỉnh quy chế quản lý kiến trúc? Công trình phải thi tuyển phương án kiến trúc gồm những công trình nào? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Trường hợp nào phải điều chỉnh quy chế quản lý kiến trúc?

Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Luật Kiến trúc 2019 quy định về điều chỉnh quy chế quản lý kiến trúc, theo đó:

2. Điều kiện điều chỉnh quy chế quản lý kiến trúc được quy định như sau:

a) Có sự điều chỉnh về quy hoạch đô thị, quy hoạch nông thôn, thiết kế đô thị và địa giới đơn vị hành chính làm ảnh hưởng đến tính chất, chức năng, quy mô khu vực lập quy chế quản lý kiến trúc;

b) Hình thành dự án trọng điểm quốc gia làm ảnh hưởng đến bố cục không gian kiến trúc khu vực lập quy chế quản lý kiến trúc;

c) Quy chế quản lý kiến trúc không thực hiện được hoặc việc triển khai thực hiện gây ảnh hưởng xấu đến phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh, an sinh xã hội, môi trường sinh thái và di tích lịch sử - văn hóa;

d) Phục vụ lợi ích quốc gia và lợi ích cộng đồng.

Như vây, theo quy định trên, việc có quy hoạch nông thôn ở nơi bạn đang làm việc thì bạn phải điều chỉnh quy chế quản lý kiến trúc.

Công trình phải thi tuyển phương án kiến trúc gồm những công trình nào?

Tại Khoản 2 Điều 17 Luật này quy định về thi tuyển phương án kiến trúc như sau:

2. Công trình phải thi tuyển phương án kiến trúc bao gồm:

a) Công trình công cộng có quy mô cấp đặc biệt, cấp I;

b) Nhà ga đường sắt trung tâm cấp tỉnh, nhà ga hàng không dân dụng; cầu trong đô thị từ cấp II trở lên, ga đường sắt nội đô từ cấp II trở lên; công trình tượng đài, công trình là biểu tượng về truyền thống, văn hóa và lịch sử của địa phương; công trình quan trọng, điểm nhấn trong đô thị và trên các tuyến đường chính được xác định trong đồ án quy hoạch, thiết kế đô thị, quy chế quản lý kiến trúc được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào