10:51 | 27/06/2022
Loading...

Được xây dựng nghĩa trang gần trong lang bảo vệ bờ biển không?

Có được xây dựng nghĩa trang trong hành lang bảo vệ bờ biển không? Những hoạt động nào bị hạn chế trong hành lang bảo vệ bờ biển? Chào ban biên tập, tôi làm việc ở xã ven biển, hiện nay xã tôi đang xem xét xây lại nghĩa trang mới cho người dân thì thấy đất trong hành lang bờ biển còn trống, vậy có được xây nghĩa trang mới trong hành lang bờ biển hay không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Có được xây dựng nghĩa trang trong hành lang bảo vệ bờ biển không?

Căn cứ Điều 24 Luật tài nguyên, môi trường biển và hải đảo 2015 quy định về các hoạt động bị nghiêm cấm trong hành lang bảo vệ bờ biển như sau:

1. Khai thác khoáng sản, trừ trường hợp đặc biệt được Thủ tướng Chính phủ chấp thuận.

2. Xây dựng mới, mở rộng công trình xây dựng, trừ công trình phục vụ mục đích quốc phòng, an ninh, phòng, chống thiên tai, sạt lở bờ biển, ứng phó với biến đổi khí hậu, nước biển dâng, bảo tồn và phát huy các giá trị di sản văn hóa và các công trình xây dựng khác phục vụ lợi ích quốc gia, công cộng được Quốc hội, Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, người đứng đầu bộ, cơ quan trung ương, Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có biển quyết định chủ trương đầu tư.

3. Xây dựng mới nghĩa trang, bãi chôn lấp chất thải.

4. Khoan, đào, đắp trong hành lang bảo vệ bờ biển, trừ hoạt động quy định tại Điều 25 của Luật này.

5. Lấn chiếm, sử dụng trái phép hành lang bảo vệ bờ biển.

6. Hoạt động làm sạt lở bờ biển, suy thoái hệ sinh thái vùng bờ, suy giảm giá trị dịch vụ của hệ sinh thái và cảnh quan tự nhiên.

Như vậy, việc xây dựng mới nghĩa trang trong hành lang bảo vệ bờ biển thuộc trường hợp bị nghiêm cấm. Do đó, xã không được xây dựng nghĩa trang mới cho người dân theo quy định trên.

Những hoạt động nào bị hạn chế trong hành lang bảo vệ bờ biển?

Theo Điều 25 Luật tài nguyên, môi trường biển và hải đảo 2015 quy định về các hoạt động bị hạn chế trong hành lang bảo vệ bờ biển như sau:

1. Trong hành lang bảo vệ bờ biển, hạn chế các hoạt động sau đây:

a) Khai thác nước dưới đất;

b) Khai hoang, lấn biển;

c) Cải tạo công trình đã xây dựng;

d) Thăm dò khoáng sản, dầu khí;

đ) Hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ có nguy cơ làm suy thoái hệ sinh thái vùng bờ, suy giảm giá trị dịch vụ của hệ sinh thái và cảnh quan tự nhiên.

2. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào