09:38 | 28/06/2022
Loading...

Cán bộ cấp xã có được tiếp nhận vào làm viên chức?

Cán bộ cấp xã có được tiếp nhận vào làm viên chức không? Được đề nghị tiếp nhận vào làm viên chức thì hồ sơ cần những gì? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Con trai tôi hiện tại đang là cán bộ cấp xã, vừa rồi đã đăng ký dự tuyển viên chức và đang trong quá trình ôn tập để tham gia thi. Tôi có một thắc mắc là nếu là cán bộ cấp xã thì có được bỏ qua bước thi cử để được xem xét tiếp nhận vào làm viên chức luôn không? Rất mong được Ban biên tập giải đáp ạ, xin chân thành cảm ơn.

Cán bộ cấp xã có được tiếp nhận vào làm viên chức không? 

Căn cứ Khoản 1 Điều 13 Nghị định 115/2020/NĐ-CP quy định về việc tiếp nhận vào làm viên chức như sau:

1. Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức và theo yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng được xem xét tiếp nhận vào làm viên chức đối với các trường hợp sau:

a)  Các trường hợp có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không liên tục mà chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn, kể cả thời gian công tác nếu có trước đó ở vị trí công việc thuộc các đối tượng quy định tại khoản này), gồm:

Người đang là cán bộ, công chức cấp xã;

Người đang ký hợp đồng lao động làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ trong đơn vị sự nghiệp công lập hoặc đơn vị sự nghiệp ngoài công lập theo quy định của pháp luật;

Người hưởng lương trong lực lượng vũ trang nhân dân, người làm việc trong tổ chức cơ yếu;

Người đang làm việc tại doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần có quyền biểu quyết;

Người đang làm việc trong các tổ chức chính trị - xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.

b) Người có tài năng, năng khiếu đặc biệt phù hợp với vị trí việc làm trong các ngành, lĩnh vực: Văn hóa, nghệ thuật, thể dục thể thao, các ngành nghề truyền thống.

c) Người đã từng là cán bộ, công chức, viên chức, sau đó được cấp có thẩm quyền đồng ý chuyển đến làm việc tại lực lượng vũ trang, cơ yếu, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ hoặc doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần có quyền biểu quyết.

Như vậy, theo quy định trên cán bộ cấp xã là đối tượng được xem xét tiếp nhận vào làm viên chức nếu như có ít nhất 05 năm làm việc, có trình độ đào tạo đại học trở lên phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Trong trường hợp này con trai của bạn là cán bộ xã nhưng phải có ít nhất 05 năm làm việc và có đủ những điều kiện nêu trên thì có thể được xem xét tiếp nhận vào làm viên chức.

Được đề nghị tiếp nhận vào làm viên chức thì hồ sơ cần những gì?

Theo Khoản 3 Điều 13 Nghị định 115/2020/NĐ-CP Hồ sơ của người được đề nghị tiếp nhận vào làm viên chức như sau:

a) Sơ yếu lý lịch viên chức theo quy định hiện hành được lập chậm nhất là 30 ngày trước ngày nộp hồ sơ tiếp nhận, có xác nhận của cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi công tác;

b) Bản sao các văn bằng, chứng chỉ theo yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển;

c) Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp chậm nhất là 30 ngày trước ngày nộp hồ sơ tiếp nhận;

d) Bản tự nhận xét, đánh giá của người được đề nghị tiếp nhận về phẩm chất chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ và năng lực chuyên môn, nghiệp vụ, quá trình công tác có xác nhận của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi công tác.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tiếp nhận vào làm viên chức

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Tiếp nhận vào làm viên chức
Tiếp nhận vào làm viên chức
Hỏi đáp mới nhất về Tiếp nhận vào làm viên chức
Hỏi đáp pháp luật
Có cần phải nộp Phiếu lý lịch tư pháp khi được tiếp nhận vào làm viên chức không?
Hỏi đáp pháp luật
Người được đề nghị tiếp nhận vào làm viên chức phải sát hạch kiểm tra những gì?
Hỏi đáp pháp luật
Cán bộ cấp xã có được tiếp nhận vào làm viên chức?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Tiếp nhận vào làm viên chức có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào