10:15 | 06/07/2022
Loading...

Có được mua 02 bảo hiểm cho 01 tài sản không?

Có được mua 02 bảo hiểm cho 01 tài sản hay không? Trường hợp 01 tài sản có 02 bảo hiểm thì sẽ tiến hành bồi thường như thế nào? Chào anh chị, cho tôi hỏi tôi đang có căn biệt thự ở Đà Lạt, anh chị cho tôi hỏi tôi có được mua 02 bảo hiểm cho căn biệt thự của tôi hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.  

Có được mua 02 bảo hiểm cho 01 tài sản hay không?

Tại Khoản 1 Điều 44 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 có quy định về bảo hiểm trùng như sau:

1. Hợp đồng bảo hiểm tài sản trên giá trị là hợp đồng trong đó số tiền bảo hiểm cao hơn giá thị trường của tài sản được bảo hiểm tại thời điểm giao kết hợp đồng. Doanh nghiệp bảo hiểm và bên mua bảo hiểm không được giao kết hợp đồng bảo hiểm tài sản trên giá trị.

Căn cứ theo quy định hiện hành, bạn có thể tiến hành mua 02 bảo hiểm cho 01 tài sản.

Trường hợp 01 tài sản có 02 bảo hiểm thì sẽ tiến hành bồi thường như thế nào?

Tại Khoản 2 Điều 44 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 có quy định về hợp đồng bảo hiểm trùng như sau:

2. Trong trường hợp các bên giao kết hợp đồng bảo hiểm trùng, khi xảy ra sự kiện bảo hiểm, mỗi doanh nghiệp bảo hiểm chỉ chịu trách nhiệm bồi thường theo tỷ lệ giữa số tiền bảo hiểm đã thoả thuận trên tổng số tiền bảo hiểm của tất cả các hợp đồng mà bên mua bảo hiểm đã giao kết. Tổng số tiền bồi thường của các doanh nghiệp bảo hiểm không vượt quá giá trị thiệt hại thực tế của tài sản.

Theo đó, trường hợp 01 tài sản có 02 bảo hiểm thì sẽ tiến hành bồi thường theo tỷ lệ giữa số tiền bảo hiểm đã thoả thuận trên tổng số tiền bảo hiểm của tất cả các hợp đồng mà bên mua bảo hiểm đã giao kết. Đồng thời, số tiền bồi thường tài sản không được vượt giá trị thiệt hại trên thực tế của tài sản.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào