11:21 | 13/07/2022
Loading...

Tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính đối với nam lưỡng giới giả nữ là gì

Tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính đối với nam lưỡng giới giả nữ là gì? Tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính đối với nữ lưỡng giới giả nam được quy đinh như thế nào? Lưỡng giới thật có tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính như thế nào? Xin cảm ơn!

Tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính đối với nam lưỡng giới giả nữ là gì? 

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Nghị định 88/2008/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính đối với nam lưỡng giới giả nữ như sau:

1. Nam lưỡng giới giả nữ:

a) Bộ phận sinh dục có dương vật nhỏ, có thể sờ thấy tinh hoàn hoặc không, siêu âm hoặc nội soi thấy tinh hoàn, không có tử cung và buồng trứng;

b) Nhiễm sắc thể giới tính là XY hoặc gen biệt hóa tinh hoàn dương tính hoặc kết hợp cả hai trường hợp trên.

Tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính đối với nữ lưỡng giới giả nam được quy đinh như thế nào? 

Căn cứ Khoản 2 Điều trên quy định về tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính đối với nữ lưỡng giới giả nam như sau:

2. Nữ lưỡng giới giả nam:

a) Bộ phận sinh dục có âm vật phát triển như dương vật nhưng không sờ thấy tinh hoàn, siêu âm hoặc nội soi thấy có tử cung, buồng trứng, không thấy tinh hoàn;

b) Nhiễm sắc thể giới tính là XX.

Lưỡng giới thật có tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính như thế nào?

Căn cứ Khoản 3 Điều này quy định về lưỡng giới thật có tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính như sau:

3. Lưỡng giới thật:

a) Bộ phận sinh dục không xác định được là nam hay nữ. Tuyến sinh dục có cả tổ chức tinh hoàn, buồng trứng;

b) Nhiễm sắc thể giới tính có thể là một trong các dạng XX/XY; XXX/XY; XX/XXXY hoặc các dạng nhiễm sắc thể khác được xác định là lưỡng giới thật.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào