11:45 | 13/07/2022
Loading...

Bị ung thư có được miễn thi hành cai nghiện bắt buộc tại cộng đồng hay không?

Bị ung thư có được miễn thi hành cai nghiện bắt buộc tại cộng đồng hay không? Thời hạn cai nghiện ma túy bắt buộc trong bao lâu?  Tôi đang nghiện ma túy, nhờ sự động viên nên tôi đã đăng ký cai nghiện ma túy tại cộng đồng một thời gian. Tuy nhiên, gần đây tôi phát hiện mình bị ung thư nên tôi muốn được đi chữa trị. Trong trường hợp này tôi có được miễn thời gian cai nghiện tại cộng đồng không? Thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện trong bao lâu? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Bị ung thư có được miễn thi hành cai nghiện bắt buộc tại cộng đồng hay không?

Tại Khoản 3 Điều 57 Nghị định 116/2021/NĐ-CP quy định về hoãn hoặc miễn chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc như sau: 

3. Người phải chấp hành quyết định nhưng chưa đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được miễn chấp hành quyết định trong các trường hợp sau đây:

a) Mắc bệnh hiểm nghèo có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ tuyến huyện trở lên;

b) Trong thời gian hoãn chấp hành quyết định quy định tại Khoản 1 Điều này mà người đó tự nguyện cai nghiện, được cơ quan có thẩm quyền xác nhận không nghiện ma túy;

c) Phụ nữ đang mang thai có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ tuyến huyện trở lên.

Theo đó, việc bạn đang bị bệnh ung thư và có giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh từ tuyến huyện trở lên thì được miễn chấp hành quyết định cai nghiện bắt buộc.

Thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện trong bao lâu?

Theo Điều 30 Luật Phòng chống ma túy 2021 quy định về thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng như sau:

1. Cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng là việc người nghiện ma túy thực hiện cai nghiện tự nguyện tại gia đình, cộng đồng với sự hỗ trợ chuyên môn của tổ chức, cá nhân cung cấp dịch vụ cai nghiện ma túy, sự phối hợp, trợ giúp của gia đình, cộng đồng và chịu sự quản lý của Ủy ban nhân dân cấp xã.

2. Thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng là từ đủ 06 tháng đến 12 tháng.

 ...

Bên cạnh đó, Điều 31 Luật này quy định thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở cai nghiện ma túy như sau:

1. Thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở cai nghiện ma túy là từ đủ 06 tháng đến 12 tháng.

2. Người cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở cai nghiện ma túy khi hoàn thành ít nhất 03 giai đoạn quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 29 của Luật này được hỗ trợ kinh phí.

3. Người cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở cai nghiện ma túy có trách nhiệm sau đây:

a) Thực hiện đúng, đầy đủ các quy định về cai nghiện ma túy tự nguyện và tuân thủ hướng dẫn của cơ quan chuyên môn;

b) Nộp chi phí liên quan đến cai nghiện ma túy theo quy định.

Trường hợp người cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở cai nghiện ma túy công lập mà có hoàn cảnh khó khăn được xét giảm hoặc miễn chi phí phải nộp.

4. Cơ sở cai nghiện ma túy có trách nhiệm cấp giấy xác nhận hoàn thành cai nghiện ma túy tự nguyện cho người cai nghiện ma túy.

5. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Như vây, thời gian cai nghiện ma túy tự nguyện là từ đủ 06 tháng đến 12 tháng.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào