Quân nhân dự bị chết do say rượu thì gia đình có được hưởng trợ cấp một lần hay không?

Quân nhân dự bị chết do say rượu thì gia đình có được hưởng trợ cấp một lần không? Chế độ viếng sĩ quan dự bị từ trần như thế nào? Chào ban biên tập, tôi là sĩ quan dự bị đang công tác tại đơn vị trên địa bàn tỉnh lẻ, tôi có đồng nghiệp là hạ sĩ quan dự bị chết do say rượu bia, gia đình có làm đơn gửi đơn vị để được trợ cấp thì trường hợp này có giải quyết cho hưởng trợ cấp một lần không? Đơn vị tổ chức đi viếng thì mức tiền viếng là bao nhiêu? Xin được giải đáp.

Quân nhân dự bị chết do say rượu thì gia đình có được hưởng trợ cấp một lần không?

Căn cứ Khoản 3, Khoản 4 Điều 6 Nghị định 79/2020/NĐ-CP quy định về chế độ trợ cấp chết do tai nạn hoặc chết do ốm đau, tai nạn rủi ro như sau:

3. Chế độ trợ cấp đối với trường hợp chết do tai nạn hoặc chết do ốm đau, tai nạn rủi ro

a) Chết do tai nạn, gia đình được trợ cấp một lần bằng 57.600.000 đồng; thân nhân hoặc người tổ chức mai táng được nhận tiền mai táng phí bằng 16.000.000 đồng.

b) Chết do ốm đau, tai nạn rủi ro, gia đình được trợ cấp một lần bằng 4.800.000 đồng; thân nhân hoặc người tổ chức mai táng được nhận tiền mai táng phí bằng 16.000.000 đồng.

4. Chế độ, chính sách quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều này không áp dụng đối với quân nhân dự bị bị ốm đau, tai nạn hoặc chết thuộc một trong các nguyên nhân sau đây:

a) Do mâu thuẫn của chính bản thân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ của đơn vị.

b) Do cố ý tự hủy hoại sức khỏe bản thân; do say rượu, bia; do vi phạm kỷ luật Quân đội, pháp luật của Nhà nước.

c) Do sử dụng chất ma túy, chất gây nghiện, chất hướng thần, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần trái với quy định của pháp luật.

Như vậy, hạ sĩ quan dự bị chết do say rượu, bia thì gia đình không được trợ cấp một lần theo quy định trên.

Chế độ viếng sĩ quan dự bị từ trần như thế nào? 

Theo Khoản 8 Nghị định 79/2020/NĐ-CP quy định về chế độ viếng sĩ quan dự bị từ trần như sau:

8. Chế độ viếng sĩ quan dự bị từ trần

Sĩ quan đang phục vụ ở ngạch dự bị tại địa phương từ trần, Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện cùng Ban Chỉ huy quân sự cấp xã tổ chức đoàn viếng, mức 1.600.000 đồng/trường hợp.

Theo đó, khi sĩ quan đang phục vụ ở ngạch dự bị tại địa phương từ trần thì an Chỉ huy quân sự cấp huyện cùng Ban Chỉ huy quân sự cấp xã tổ chức viếng với mức 1.600.000 đồng/trường hợp.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Trợ cấp một lần
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Trợ cấp một lần
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian công tác để tính trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng đặc biệt khó khăn?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiền trợ cấp một lần khi sinh được tính theo mức lương gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức trợ cấp một lần khi công chức chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện xét hưởng trợ cấp một lần dành cho thanh niên xung phong khu vực miền Nam giai đoạn 1965-1975 là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Dân quân khi được công nhận hoàn thành nghĩa vụ được hưởng trợ cấp một lần không?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ cấp BHXH 01 lần
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng quân nhân hưởng chế độ trợ cấp một lần
Hỏi đáp pháp luật
Đóng BHXH chưa đủ 20 năm, có được hưởng ​trợ cấp một lần?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động nghỉ hưu và chế độ hưởng trợ cấp một lần
Hỏi đáp pháp luật
Trợ cấp một lần
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trợ cấp một lần
264 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trợ cấp một lần
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào