14:27 | 15/06/2022
Loading...

Du học sinh có thể kết hôn với nhau tại Nhật Bản có được hay không?

Du học sinh có thể kết hôn với nhau tại Nhật Bản có được không? Cản trở kết hôn bị phạt bao nhiêu theo quy định mới? Chưa cắt khẩu khỏi nhà chồng cũ có được đăng ký kết hôn với người mới không?

Du học sinh có thể kết hôn với nhau tại Nhật Bản có được không? 

Cho hỏi: Du học sinh với thực tập sinh muốn kết hôn với nhau tại Nhật Bản có được không? Mong sớm nhận phản hồi. 

Trả lời:

Tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

- Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

+ Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

+ Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định.

+ Không bị mất năng lực hành vi dân sự.

+ Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật hôn nhân và gia đình 2014.

- Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì luật không có quy định cấm kết hôn giữa những người Việt Nam hiện đang sinh sống và làm việc ở nước ngoài.

Cản trở kết hôn bị phạt bao nhiêu theo quy định mới?

Cản trở kết hôn là hành vi bị cấm theo Luật Hôn nhân Gia đình 2014. Vậy theo quy định mới thì hành vi cản trở kết hôn sẽ bị phạt bao nhiêu?

Trả lời:

Khoản 2b Điều 5 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định Cấm các hành vi sau đây:

Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn.

Khoản 1đ Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/09/2020) quy định Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

Cản trở kết hôn, yêu sách của cải trong kết hôn hoặc cản trở ly hôn.

 

Như vậy, trường hợp cản trở kết hôn có thể bị phạt tiền từ 3-5 triệu đồng theo quy định.

Chưa cắt khẩu khỏi nhà chồng cũ có được đăng ký kết hôn với người mới không?

Em ly hôn với chồng được 1 năm rồi nhưng khẩu vẫn ở nhà chồng cũ, em chưa cắt khẩu đi. Vậy giờ em kết hôn với chồng mới được không ạ? Mong anh chị giải đáp.

Trả lời:

Bạn với người chồng cũ đã ly hôn và chấm dứt quan hệ vợ chồng, vì vậy bây giờ bạn có thể kết hôn với người chồng mới. Tuy nhiên việc kết hôn này vẫn phải đáp ứng các điều kiện kết hôn quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, cụ thể:

- Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

- Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

- Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

- Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Theo đó thì pháp luật không đặt ra điều kiện về nơi cư trú của người kết hôn. Việc bạn chưa cắt khẩu khỏi nhà chồng cũ không ảnh việc đến các điều kiện kết hôn.

Do đó trường hợp bạn chưa cắt khẩu khỏi nhà chồng thì vẫn được đăng ký kết hôn với chồng mới nếu đáp ứng các điều kiện kết hôn theo quy định.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kết hôn

Tạ Thị Thanh Thảo

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào