16:55 | 15/06/2022
Loading...

Có được dừng tàu khi có tin báo hành vi vi phạm pháp luật trên tàu không?

Có được dừng tàu khi có tin báo hành vi vi phạm pháp luật trên tàu hay không? Ai có thẩm quyền dừng tàu để kiểm tra, kiểm soát? Chúng tôi là dân biển, qua quá trình hoạt động ở cảng cũng như đi biển thì có phát hiện một con tàu mua bán, trao đổi, sang mạn hàng hóa trái phép trên các vùng thềm lục địa. Cho tôi hỏi tôi có thể báo tin với cơ quan chức năng để họ dừng tàu và kiểm tra tàu bắt quả tang hành vi trái phép này được không? Và tôi có thể báo cho cơ quan nào? Xin cảm ơn!

Có được dừng tàu khi có tin báo hành vi vi phạm pháp luật trên tàu hay không? 

Căn cứ Điều 14 Thông tư 15/2019/TT-BQP quy định về các trường hợp dừng tàu thuyền để kiểm tra, kiểm soát như sau:

1. Trực tiếp phát hiện hành vi vi phạm pháp luật hoặc dấu hiệu vi phạm pháp luật.

2. Thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được hành vi vi phạm pháp luật hoặc dấu hiệu vi phạm pháp luật.

3. Có tố giác, tin báo về hành vi vi phạm pháp luật.

4. Có văn bản đề nghị của cơ quan có thẩm quyền về truy đuổi, bắt giữ người, tàu thuyền và phương tiện vi phạm pháp luật.

5. Người vi phạm tự giác khai báo về hành vi vi phạm pháp luật.

6. Các dấu hiệu vi phạm pháp luật khác theo quy định của pháp luật có liên quan.

Theo đó, khi có tin báo về hành vi vi phạm pháp luật trên tàu thì có thể dừng tàu để kiểm tra.

Ai có thẩm quyền dừng tàu để kiểm tra, kiểm soát?

Căn cứ Điều 15 Thông tư trên quy định về thẩm quyền dừng tàu thuyền để kiểm tra, kiểm soát như sau:

Căn cứ vào các trường hợp quy định tại Điều 14 Thông tư này, theo đề xuất của Tổ kiểm tra, kiểm soát, người chỉ huy lực lượng tuần tra, kiểm tra, kiểm soát chỉ đạo thuyền trưởng tàu, xuồng Cảnh sát biển phát hiệu lệnh dừng tàu thuyền để kiểm tra, kiểm soát.

Như vậy, bạn có thể báo cho Tổ kiểm tra, kiểm soát, người chỉ huy lực lượng tuần tra, kiểm tra, kiểm soát chỉ đạo thuyền trưởng tàu, Cảnh sát biển.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào