13:42 | 13/06/2022
Loading...

Bộ Công an có thẩm quyền điều tra tội vi phạm quy định về quản lý, sử dụng tài sản nhà nước gây thất thoái lãng phí không?

Bộ Công an có thẩm quyền điều tra tội vi phạm quy định về quản lý, sử dụng tài sản nhà nước gây thất thoái lãng phí hay không? Việc ủy thác điều tra được quy định như thế nào? Chào anh chị, tôi được biết các cơ quan công an sẽ có quyền điều tra tội phạm, vậy Bộ công an ở trung ương có thẩm quyền điều tra tội vi phạm quy định về quản lý, sử dụng tài sản nhà nước gây thất thoái lãng phí hay không? Nhờ anh chị tư vấn. cảm ơn anh chị.

Bộ Công an có thẩm quyền điều tra tội vi phạm quy định về quản lý, sử dụng tài sản nhà nước gây thất thoái lãng phí hay không?

Tại Điểm c Khoản 5 Điều 163 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 có quy định:

c) Cơ quan điều tra Bộ Công an, Cơ quan điều tra Bộ Quốc phòng điều tra vụ án hình sự về tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hủy để điều tra lại; vụ án hình sự về tội phạm đặc biệt nghiêm trọng, phức tạp liên quan đến nhiều tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, vụ án hình sự về tội phạm đặc biệt nghiêm trọng, phức tạp liên quan đến nhiều quốc gia nếu xét thấy cần trực tiếp điều tra.

Tại Khoản 3 Điều 219 Bộ luật Hình sự 2015, Điểm l Khoản 2 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về tội vi phạm quy định về quản lý, sử dụng tài sản Nhà nước gây thất thoát, lãng phí

3. Phạm tội gây thất thoát, lãng phí 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định:

d) Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội đặc biệt lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình. 

Căn cứ theo quy định hiện hành, nếu phạm tội vi phạm quy định về quản lý, sử dụng tài sản Nhà nước gây thất thoát, lãng phí gây thất thoát, lãng phí 1.000.000.000 đồng trở lên liên quan đến nhiều tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì sẽ thuộc thẩm quyền điều tra của Bộ Công an.

Việc ủy thác điều tra được quy định như thế nào?

Tại Điều 171 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 có quy định về ủy thác điều tra như sau:

1. Khi cần thiết, Cơ quan điều tra ủy thác cho Cơ quan điều tra khác tiến hành một số hoạt động điều tra. Quyết định ủy thác điều tra phải ghi rõ yêu cầu và gửi cho Cơ quan điều tra được ủy thác, Viện kiểm sát cùng cấp với Cơ quan điều tra được ủy thác.

2. Cơ quan điều tra được ủy thác phải thực hiện đầy đủ những việc được ủy thác trong thời hạn mà Cơ quan điều tra ủy thác yêu cầu và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả thực hiện ủy thác điều tra. Trường hợp không thực hiện được việc ủy thác thì phải có ngay văn bản nêu rõ lý do gửi Cơ quan điều tra đã ủy thác.

3. Viện kiểm sát cùng cấp với Cơ quan điều tra được ủy thác có trách nhiệm thực hành quyền công tố và kiểm sát việc tiến hành hoạt động điều tra của Cơ quan điều tra được ủy thác và phải chuyển ngay kết quả thực hành quyền công tố và kiểm sát việc ủy thác điều tra cho Viện kiểm sát đã ủy thác thực hành quyền công tố và kiểm sát điều tra.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào