09:28 | 09/06/2022
Loading...

Sống thử với bạn gái có bị khai trừ khỏi Đảng đối với đảng viên hay không?

Sống thử với bạn gái có bị khai trừ khỏi Đảng đối với đảng viên không? Đảng viên cho vay nặng lãi có bị khai trừ ra khỏi Đảng? Đảng viên dự bị khi vi phạm sẽ không bị cách chức?

Sống thử với bạn gái có bị khai trừ khỏi Đảng đối với đảng viên không?

Cho hỏi, anh trai tôi là đảng viên có 4 năm tuổi đảng. Mới đây anh tôi có cho vay nặng lãi thì bị xử lý như thế nào về mặt đảng ạ? Có bị khai trừ ra khỏi đảng không ạ?

Trả lời: Theo Điều 31 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 quy định như sau:

3- Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

a) Tổ chức sản xuất, bán hoặc lưu hành, tán phát các văn hóa phẩm có nội dung cấm, độc hại.

b) Sản xuất, tàng trữ, mua bán, vận chuyển trái phép hoặc tổ chức sử dụng trái phép các chất ma túy.

c) Cho vay nặng lãi, sử dụng các hành vi trái pháp luật dưới mọi hình thức để đòi nợ.

Như vậy, anh bạn hiện đang là Đảng viên nhưng lại có hành vi cho vay nặng lãi thì sẽ bị kỷ luật bằng hình thức khai trừ theo quy định trên.

Đảng viên sống thử với bạn gái có bị khai trừ khỏi Đảng không?

Tôi là đảng viên gần 25 tuổi đảng. Cháu tôi cũng là đảng viên gần 2 năm. Hiện đang làm việc tại Sài Gòn. Mới đây gia đình mới phát hiện cháu có sống thử với bạn gái cũng được nửa năm rồi. Tôi đã khuyên nhưng cháu không nghe lời. Vậy nếu như bị phát hiện thì cháu tôi có bị khai trừ ra khỏi Đảng không luật sư?

Trả lời: Theo Khoản 3 Điều 24 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 quy định như sau:

Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

- Vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng.

...

Hiện nay, tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014 không quy định về việc hai người độc thân chung sống với nhau (sống thử) khi chưa đăng ký kết hôn là hành vi trái pháp luật. Mà chỉ có quy định cấm hành vi "Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;" (Điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014).

Căn cứ quy định trên, nếu người bạn gái và cháu bạn đều độc thân thì sẽ không vi phạm chế độ nêu trên và sẽ không bị xử lý kỷ luật Đảng nếu bị phát hiện.

Trường hợp, nếu một trong hai người đã có vợ chồng mà vẫn chung sống với nhau thì cháu bạn có thể bị khai trừ ra khỏi Đảng.

Đảng viên dự bị khi vi phạm sẽ không bị cách chức

Đối với Đảng viên dự bị khi vi phạm sẽ không áp dụng hình thức cách chức có đúng không? Mong hỗ trợ.

Trả lời: Căn cứ Khoản 4 Điều 2 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 quy định như sau:

Hình thức kỷ luật: Đối với đảng viên chính thức gồm: Khiển trách, cảnh cáo, cách chức, khai trừ; đối với đảng viên dự bị: Khiển trách, cảnh cáo.

Đảng viên vi phạm đến mức khai trừ thì phải khai trừ, không áp dụng hình thức xóa tên; cấp ủy viên vi phạm đến mức cách chức thì phải cách chức, không cho thôi giữ chức; đảng viên dự bị vi phạm đến mức phải thi hành kỷ luật thì kỷ luật khiển trách hoặc cảnh cáo, không đủ tư cách thì xóa tên trong danh sách đảng viên.

Như vậy, đối với đảng viên dự bị: Khiển trách, cảnh cáo nếu không đủ tư cách thì xóa tên trong danh sách đảng viên, không có áp dụng cách chức.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào