13:50 | 13/06/2022
Loading...

Ô tô có được phép đè vạch liền vàng để vào hoặc ra làn mắt võng không?

Ô tô có được phép đè vạch liền vàng để vào hoặc ra làn mắt võng hay không? Dừng trên vạch mắt võng có bị phạt không? Tôi hay lưu thông trên đường và nhìn thấy vạch mắt võng tuy nhiên tôi không hiểu lắm về quy định của vạch mắt võng. Vậy ô tô của tôi có được phép đè vạch liền vàng để vào hoặc ra làn mắt võng hay không? Dừng trên vạch mắt võng có bị phạt không? Tôi cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Ô tô có được phép đè vạch liền vàng để vào hoặc ra làn mắt võng hay không?

Căn cứ Phụ lục G Quy chuẩn Việt Nam 41:2019/BGTVT quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ quy định

Vạch kẻ kiểu mắt võng được sử dụng để báo cho người điều khiển không được dừng phương tiện trong phạm vi phần mặt đường có bố trí vạch để tránh ùn tắc giao thông.

Bên cạnh đó, Cũng tại Phụ lục này quy định về việc sử dụng vạch liền nét, màu vàng như sau:

Vạch liền vàng dùng để phân chia hai chiều xe chạy cho đường có 2 hoặc 3 làn xe, không có dải phân cách giữa; xe không được lấn làn, không được đè lên vạch.

Như vậy, căn cứ theo quy chuẩn quy định nêu trên, khi muốn chuyển làn vào làn có vạch mắt võng, bạn cần chú ý đến vạch kẻ đường phần làn trước khi vào vạch mắt võng. Nếu vạch phân làn là vạch kẻ liền, bạn không được đè lên vạch để ra vào làn có vạch mắt võng. Nếu vạch phần làn là vạch nét đứt trước khi đến vạch mắt võng, bạn được phép đè làn để vào vạch mắt vọng

Dừng trên vạch mắt võng có bị phạt không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

 1.Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm d, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; điểm a, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm k, điểm l, điểm o, điểm r, điểm s khoản 3; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm I khoản 4; điểm a, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm i khoản 5; điểm a khoản 6; điểm a, điểm c, điểm d khoản 7 tại điểm a khoản 1 Điều 5 điểm a khoản 8 Điều này;

b) Chuyển hướng không nhường quyền đi trước cho: Người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ; xe thô sơ đang đi trên phần đường dành cho xe thô sơ;

c) Chuyển hướng không nhường đường cho: Các xe đi ngược chiều; người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ;

d) Khi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

đ) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm theo quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 6 Điều này và trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;

e) Không gắn biển báo hiệu ở phía trước xe kéo, phía sau xe được kéo; điều khiển xe kéo rơ moóc không có biển báo hiệu theo quy định;

g) Bấm còi trong đô thị và khu đông dân cư trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.

Theo đó, khi dừng trên vạch mắt võng hoặc đi qua vạch không đúng quy định, người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt 300.000 đồng đến 400.000 đồng do không chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn vạch kẻ đường. 

 Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào