11:18 | 14/06/2022
Loading...

Đảng viên có bồ nhí có bị khai trừ khỏi đảng hay không?

Đảng viên có bồ nhí có bị khai trừ khỏi đảng không? Làm hỏng thẻ Đảng có bị khiển trách không? Đảng viên không cấp dưỡng cho con sau ly hôn sẽ bị khai trừ?

Đảng viên có bồ nhí có bị khai trừ khỏi đảng không?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp Đảng viên đã có gia đình chung sống như vợ chồng với người khác có bị khai trừ không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời: Tại Khoản 3 Điều 24 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017, có quy định:

Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

-  Vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng.

-  Ép buộc vợ (hoặc chồng), con làm những việc trái đạo lý, trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

-  Từ chối thực hiện, không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cha mẹ, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

Theo đó, trường hợp đảng viên đã có gia đình nhưng sống chung như vợ chồng với người khác đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng=> Vì vậy trường hợp này sẽ bị khai trừ ra khỏi đảng.

Làm hỏng thẻ Đảng có bị khiển trách không?

Tôi không bảo quản cẩn thận thẻ Đảng, nên để mưa ướt, nay các thông tin trên thẻ đã bị nhòe. Không biết khi tôi làm lại thẻ có bị khiển trách không?

Trả lời: Điểm g Khoản 1 Điều 11 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 về xử lý kỷ luật đảng viên, theo đó:

1- Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

...

g) Làm mất thẻ đảng viên không có lý do chính đáng hoặc sử dụng thẻ đảng viên sai mục đích; thực hiện không đúng quy định về chuyển sinh hoạt đảng của đảng viên hoặc nộp hồ sơ chuyển sinh hoạt đảng không đúng quy định; không thực hiện viết phiếu báo chuyển sinh hoạt đảng của đảng viên.

Theo quy định này thì trường hợp bị khiển trách liên quan đến thẻ Đảng chỉ có trường hợp làm mất thẻ đảng viên không có lý do chính đáng hoặc sử dụng thẻ đảng viên sai mục đích (gây hậu quả ít nghiêm trọng). Trường hợp không cẩn thẩn làm hỏng thẻ sẽ không thuộc các trường hợp xử lý kỷ luật Đảng viên.

Cho nên khi làm lại thẻ Đảng, bạn sẽ không bị xử lý kỷ luật.

Đảng viên không cấp dưỡng cho con sau ly hôn sẽ bị khai trừ?

Cho hỏi: Theo quy định thì trường hợp đảng viên không cấp dưỡng cho con sau ly hôn có bị khai trừ không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời: Tại Khoản 3 Điều 24 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017, có quy định:

Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

- Vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng.

- Ép buộc vợ (hoặc chồng), con làm những việc trái đạo lý, trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

- Từ chối thực hiện, không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cha mẹ, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

=> Như vậy, nếu đảng viên không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau ly hôn sẽ bị khai trừ ra khỏi đảng.

Trân trọng.

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào