14:08 | 07/06/2022
Loading...

Quy định về nguyên tắc thanh tra chuyên ngành của lực lượng công an nhân dân như thế nào?

Quy định về nguyên tắc thanh tra chuyên ngành của lực lượng công an nhân dân được thực hiện như thế nào? Hình thức thanh tra chuyên ngành của lực lượng công an nhân dân được quy định cụ thể như nào? Mong giải đáp thắc mắc giúp tôi.

Quy định về nguyên tắc thanh tra chuyên ngành của lực lượng công an nhân dân như thế nào?

Căn cứ Điều 4 Thông tư 128/2021/TT-BCA có quy định về nguyên tắc thanh tra chuyên ngành của lực lượng công an nhân dân như sau:

1. Tuân thủ theo quy định tại Điều 7 Luật Thanh tra, Điều 6 Nghị định số 41/2014/NĐ-CP ngày 13 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định về tổ chức và hoạt động thanh tra Công an nhân dân; quy định tại Thông tư này và các quy định của pháp luật khác có liên quan.

2. Hoạt động thanh tra thực hiện theo chế độ thủ trưởng. Thành viên Đoàn thanh tra phải chấp hành quyết định, chỉ đạo của Trưởng đoàn thanh tra; Thủ trưởng cơ quan, đơn vị chủ trì cuộc thanh tra, Trưởng đoàn thanh tra phải chấp hành quyết định, chỉ đạo của Người ra quyết định thanh tra.

3. Thành viên Đoàn thanh tra, Trưởng đoàn thanh tra, Thủ trưởng cơ quan, đơn vị chủ trì cuộc thanh tra có quyền bảo lưu ý kiến của mình về nội dung liên quan đến kết quả thực hiện nhiệm vụ được giao.

Hình thức thanh tra chuyên ngành của lực lượng công an nhân dân được quy định cụ thể như nào? 

Theo Điều 5 Thông tư 128/2021/TT-BCA quy định hình thức thanh tra chuyên ngành của lực lượng công an nhân dân như sau:

1. Thanh tra chuyên ngành được tiến hành theo hình thức sau:

a) Thanh tra theo kế hoạch đã được phê duyệt;

b) Thanh tra đột xuất.

2. Việc thanh tra đột xuất được tiến hành trong các trường hợp sau:

a) Khi phát hiện cơ quan, tổ chức, cá nhân có dấu hiệu vi phạm pháp luật về an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội;

b) Theo yêu cầu của việc giải quyết khiếu nại, tố cáo, phòng, chống tham nhũng;

c) Do Thủ trưởng cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền giao.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào