15:55 | 15/06/2022
Loading...

Thời hạn bổ sung nội dung trong đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản là bao nhiêu lâu?

Thời hạn bổ sung nội dung trong đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản là bao lâu? Trường hợp nào Tòa án trả lại đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản? Chào Luật sư, công ty tôi làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản nộp cho Tòa án nhưng bị trả về và yêu cầu nộp bổ sung nội dung trong đơn, vậy thì chúng tôi phải bổ sung trong thời hạn bao lâu cho Tòa án? Xin được giải đáp.

Thời hạn bổ sung nội dung trong đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản là bao lâu?

Căn cứ Điều 34 Luật Phá sản 2014 quy định về thông báo sửa đổi, bổ sung đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản như sau:

Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản không đủ nội dung quy định tại Điều 26, Điều 27, Điều 28 hoặc Điều 29 của Luật này thì Tòa án nhân dân thông báo cho người nộp đơn biết để sửa đổi, bổ sung. Thời hạn sửa đổi, bổ sung do Tòa án nhân dân ấn định, nhưng không quá 10 ngày làm việc kể từ ngày người nộp đơn nhận được thông báo; trường hợp đặc biệt, Tòa án nhân dân có thể gia hạn nhưng không quá 15 ngày.

Như vậy, khi Tòa án thông báo thì công ty anh/chị phải sửa đổi, bổ sung đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản trong thời hạn do Tòa án nhân dân ấn định nhưng không quá 10 ngày làm việc kể từ ngày công ty nhận được thông báo, trường hợp đặc biệt có thể gia hạn nhưng không quá 15 ngày.

Trường hợp nào Tòa án trả lại đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản?

Theo Khoản 1 Điều 35 Luật Phá sản 2014 quy định về trường hợp trả lại đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản như sau:

1. Tòa án nhân dân quyết định trả lại đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản trong các trường hợp sau:

a) Người nộp đơn không đúng theo quy định tại Điều 5 của Luật này;

b) Người nộp đơn không thực hiện việc sửa đổi, bổ sung đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản theo quy định tại Điều 34 của Luật này;

c) Tòa án nhân dân khác đã mở thủ tục phá sản đối với doanh nghiệp, hợp tác xã mất khả năng thanh toán;

d) Người nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản rút đơn yêu cầu theo quy định tại khoản 2 Điều 37 của Luật này;

đ) Người nộp đơn không nộp lệ phí phá sản, tạm ứng chi phí phá sản, trừ trường hợp không phải nộp lệ phí phá sản, tạm ứng chi phí phá sản.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào