Tốt nghiệp đại học Công an nhân dân được phong quân hàm nào?

Tốt nghiệp đại học Công an nhân dân được phong quân hàm gì? Điều kiện để được xét thăng cấp bậc hàm trong Công an nhân dân? Em hiện có dự định thi trường đại học Công an nhân dân, em muốn biết khi tốt nghiệp thì em sẽ được phong cấp bậc quân hàm nào ạ? Mong câu trả sớm nhất!

Tốt nghiệp đại học Công an nhân dân được phong quân hàm gì?

Căn cứ Khoản 1 Điều 22 Luật Công an nhân dân 2018 quy định đối tượng xét phong cấp bậc hàm trong Công an nhân dân như sau:

a) Sinh viên, học sinh hưởng sinh hoạt phí tại trường Công an nhân dân, khi tốt nghiệp được phong cấp bậc hàm như sau:

Đại học: Thiếu úy;

Trung cấp: Trung sĩ;

Sinh viên, học sinh tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc;

b) Cán bộ, công chức, viên chức hoặc người tốt nghiệp cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp được tuyển chọn vào Công an nhân dân thì căn cứ vào trình độ được đào tạo, quá trình công tác, nhiệm vụ được giao và bậc lương được xếp để phong cấp bậc hàm tương ứng;

c) Chiến sĩ nghĩa vụ được phong cấp bậc hàm khởi điểm là Binh nhì.

Như vậy, khi bạn tốt nghiệp trường đại học Công an nhân dân thì sẽ được phong cấp bậc quân hàm là Thiếu úy. Nếu tốt nghiệp xuất sắc thì bạn sẽ được phong cấp bậc quân hàm là Trung úy.

Điều kiện để được xét thăng cấp bậc hàm trong Công an nhân dân?

Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều này điều kiện để được xét thăng cấp bậc hàm trong Công an nhân dân như sau:

Sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được thăng cấp bậc hàm khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Hoàn thành nhiệm vụ, đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, sức khỏe;

b) Cấp bậc hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm;

c) Đủ thời hạn xét thăng cấp bậc hàm theo quy định tại khoản 3 Điều này.

Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm:

a) Hạ sĩ quan, sĩ quan nghiệp vụ:

Hạ sĩ lên Trung sĩ:                                              01 năm;

Trung sĩ lên Thượng sĩ:                                      01 năm;

Thượng sĩ lên Thiếu úy:                                     02 năm;

Thiếu úy lên Trung úy:                                        02 năm;

Trung úy lên Thượng úy:                                    03 năm;

Thượng úy lên Đại úy:                                       03 năm;

Đại úy lên Thiếu tá:                                            04 năm;

Thiếu tá lên Trung tá:                                         04 năm;

Trung tá lên Thượng tá:                                     04 năm;

Thượng tá lên Đại tá:                                         04 năm;

Đại tá lên Thiếu tướng:                                      04 năm;

Thời hạn thăng mỗi cấp bậc hàm cấp tướng tối thiểu là 04 năm;

b) Bộ trưởng Bộ Công an quy định thời hạn xét nâng bậc lương, thăng cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật tương ứng với mức lương trong bảng lương chuyên môn kỹ thuật do Chính phủ quy định;

c) Bộ trưởng Bộ Công an quy định thời hạn xét thăng cấp bậc hàm hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ;

d) Thời gian sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ học tập tại trường được tính vào thời hạn xét thăng cấp bậc hàm; đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ bị giáng cấp bậc hàm, sau 01 năm kể từ ngày bị giáng cấp bậc hàm, nếu tiến bộ thì được xét thăng cấp bậc hàm.

Theo đó, để được xét thăng cấp bậc hàm bạn cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định kể trên.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Quân hàm công an
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Quân hàm công an
Hỏi đáp pháp luật
Cấp hiệu của quân nhân chuyên nghiệp Cảnh sát biển Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên tốt nghiệp hệ Trung cấp trường Công an sẽ được phong quân hàm nào?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên tốt nghiệp đại học trường Công an sẽ mang quân hàm nào?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên tốt nghiệp trường Công an loại xuất sắc thì được phong quân hàm là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên tốt nghiệp hệ Trung cấp trường Công an với loại xuất sắc thì được phong quân hàm là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên tốt nghiệp hệ Đại học trường Công an với loại xuất sắc thì được phong quân hàm là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Mức nâng lương quân hàm sĩ quan công an nhân dân qua các lần là bao nhiêu?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên tốt nghiệp hệ Cao đẳng trường Công an với loại xuất sắc thì được phong quân hàm là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Năm 2019 sinh viên đại học công an loại xuất sắc tốt nghiệp mang quân hàm gì?
Hỏi đáp pháp luật
Cấp bậc quân hàm cao nhất đối với chức vụ trưởng công an huyện
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quân hàm công an
469 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Quân hàm công an
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào