Cấp lại giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng có phải thi sát hạnh lại hay không?

Cấp lại giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng có phải thi sát hạnh lại không? Hồ sơ đề nghị xét cấp lại giấy phép lái xe gồm những gì? Chào anh/chị, giấy phép lái xe của tôi đã quá hạn được vài tháng cho hỏi nếu tôi đi cấp lại thì có phải thi sát hạnh lại không ạ? Mong nhận được câu trả lời sớm!

Cấp lại giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng có phải thi sát hạnh lại không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT có quy định như sau:

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

Như vậy, theo quy định như trên, nếu giấy phép lái xe của bạn quá hạn từ 03 tháng trở lên thì bạn phải thi sát hạch khi cấp lại giấy phép lái xe. Nếu giấy phép lái xe của bạn quá hạn không quá 03 tháng thì được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ đề nghị xét cấp lại giấy phép lái xe gồm những gì?

Căn cứ Khoản 2 Điều này hồ sơ đề nghị xét cấp lại giấy phép lái xe gồm:

a) Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

c) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn các hạng A1, A2, A3;

d) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, người lái xe gửi 01 bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình, bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại giấy phép lái xe.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Cấp lại giấy phép lái xe
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Cấp lại giấy phép lái xe
Hỏi đáp Pháp luật
Bị mất giấy phép lái xe thì có xin cấp lại ở tỉnh khác được không?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục cấp lại bằng lái xe hết hạn sử dụng?
Hỏi đáp pháp luật
Cấp lại GPLX a1
Hỏi đáp pháp luật
Xin cấp lại GPLX hạng A1
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục cấp lại ngày trên GPLX
Hỏi đáp pháp luật
Chờ cấp lại GPLX, điều khiển phương tiện có bị xử phạt?
Hỏi đáp pháp luật
GPLX hết hạn xin cấp lại ở tỉnh khác có được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được xin cấp lại GPLX khi bằng lái xe bị tạm giữ không?
Hỏi đáp pháp luật
Xin cấp lại GPLX có bị tính lại thời gian lái xe an toàn để thi thăng hạng không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được cấp lại hồ sơ gốc GPLX bị hỏng hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp lại giấy phép lái xe
213 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cấp lại giấy phép lái xe
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào