11:45 | 08/06/2022
Loading...

Quảng cáo mì ăn liền có cần phải đăng ký nội dung trước khi quảng cáo hay không?

Quảng cáo mì ăn liền có cần phải đăng ký nội dung trước khi quảng cáo? Hồ sơ đăng ký xác nhận nội dung quảng cáo thực phẩm gồm những gì? Công ty của tôi chuyên sản xuất mì ăn liền, nay chúng tôi muốn quảng cáo sản phẩm của công ty thì có cần phải đăng ký nội dung trước khi quảng cáo hay không? Nhờ anh/chị hướng dẫn.

Quảng cáo mì ăn liền có cần phải đăng ký nội dung trước khi quảng cáo?

Căn cứ Điều 26 Nghị định 15/2018/NĐ-CP có quy định các thực phẩm phải đăng ký nội dung trước khi quảng cáo như sau:

1. Thực phẩm bảo vệ sức khỏe, thực phẩm dinh dưỡng y học, thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt.

2. Sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng tuổi không thuộc trường hợp cấm quảng cáo quy định tại Điều 7 của Luật quảng cáo.

Theo đó, mì ăn liền không thuộc các loại thực phẩm phải đăng ký nội dung trước khi quảng cáo. Cho nên công ty của bạn không cần thực hiện thủ tục này.

Hồ sơ đăng ký xác nhận nội dung quảng cáo thực phẩm gồm những gì?

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Nghị định này hồ sơ đăng ký xác nhận nội dung quảng cáo thực phẩm bao gồm:

a) Đơn đăng ký xác nhận nội dung quảng cáo theo Mẫu số 10 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này;

b) Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm và Bản công bố sản phẩm đã được cơ quan có thẩm quyền xác nhận (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

c) Mẫu nhãn sản phẩm (bản có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

d) Đối với quảng cáo trên báo nói, báo hình thì phải có kịch bản dự kiến quảng cáo và nội dung dự kiến quảng cáo ghi trong đĩa hình, đĩa âm thanh; đối với quảng cáo trên các phương tiện khác thì phải có ma két (mẫu nội dung) dự kiến quảng cáo (bản có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

đ) Đối với nội dung quảng cáo ngoài công dụng, tính năng của sản phẩm ghi trong bản công bố sản phẩm thì phải có tài liệu khoa học chứng minh (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

Các tài liệu trong hồ sơ đăng ký xác nhận nội dung quảng cáo phải được thể hiện bằng tiếng Việt; trường hợp có tài liệu bằng tiếng nước ngoài thì phải được dịch sang tiếng Việt và được công chứng.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào