10:07 | 03/06/2022
Loading...

Người tham gia vào Hội đồng thi hành án tử hình được hưởng quyền lợi gì?

Người tham gia vào Hội đồng thi hành án tử hình được hưởng những quyền lợi gì? Hội đồng thi hành án tử hình gồm những ai? Tôi hiện là Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tỉnh. Vừa qua, tôi được cơ quan có thẩm quyền mời tham gia vào Hội đồng thi hành án tử hình. Tôi muốn biết tôi có được hưởng chế độ, chính sách dành cho người tham gia vào Hội đồng thi hành án tử hình không? Xin cảm ơn!

Người tham gia vào Hội đồng thi hành án tử hình được hưởng những quyền lợi gì?

Căn cứ Điều 3 Nghị định 43/2020/NĐ-CP quy định chế độ, chính sách đối với người tham gia thi hành án tử hình như sau:

1. Người tham gia Đội thi hành án tử hình được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng ba lần mức lương cơ sở khi thi hành án tử hình đối với 01 người và nghỉ dưỡng 10 ngày theo quy định chung về chế độ nghỉ dưỡng đối với cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Quân đội nhân dân.

2. Người tham gia Hội đồng thi hành án tử hình, cán bộ quản giáo, người ghi âm, ghi hình, chụp ảnh, phiên dịch, thực hiện lăn tay người bị thi hành án tử hình, khâm liệm, mai táng tử thi được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng một lần mức lương cơ sở khi thi hành án tử hình đối với 01 người.

3. Người tham gia bảo đảm an ninh, trật tự; đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã; Điều tra viên được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng một phần hai mức lương cơ sở khi thi hành án tử hình đối với 01 người.

Căn cứ quy định nêu trên, bạn tham gia Hội đồng thi hành án tử hình sẽ được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng một lần mức lương cơ sở khi thi hành án tử hình đối với 01 người và được nghỉ dưỡng 10 ngày.

Hội đồng thi hành án tử hình gồm những ai? 

Căn cứ Khoản 3 Điều 78 Luật thi hành án hình sự 2019 quy định về thành phần hội đồng thi hành án tử hình như sau:

3. Hội đồng thi hành án tử hình bao gồm:

a) Chánh án hoặc Phó Chánh án Tòa án đã ra quyết định thi hành án làm Chủ tịch Hội đồng;

b) Viện trưởng hoặc Phó Viện trưởng Viện kiểm sát cùng cấp;

c) Thủ trưởng hoặc Phó Thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự cùng cấp.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào