15:29 | 31/05/2022
Loading...

Mẹ ép con trai lấy vợ để xóa nợ thì có vi phạm pháp luật không?

Mẹ ép con trai lấy vợ để xóa nợ thì có vi phạm pháp luật hay không? Hành vi cưỡng ép kết hôn sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền? Chào anh chị, em là nam, cho em hỏi mẹ em ép em lấy một người mà em không thích để xóa nợ. Anh chị cho em hỏi hành vi này có vi phạm quy định của nhà nước hay không? Nhờ anh chị giải đáp. Cảm ơn anh chị.

Mẹ cưỡng ép con trai lấy vợ để xóa nợ thì có vi phạm pháp luật hay không?

Tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về các hành vi cấm trong hôn nhân như sau:

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

...

Tại Khoản 9 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

9. Cưỡng ép kết hôn, ly hôn là việc đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc hành vi khác để buộc người khác phải kết hôn hoặc ly hôn trái với ý muốn của họ.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp mẹ bạn ép bạn lấy vợ để xóa nợ thì có thể xem đây là hành vi cưỡng ép kết hôn. Theo quy định hiện hành, đây là hành vi vi phạm pháp luật.

Hành vi cưỡng ép kết hôn sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Tại Khoản 2 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ hoặc giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

b) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi;

c) Cưỡng ép kết hôn hoặc lừa dối kết hôn; cưỡng ép ly hôn hoặc lừa dối ly hôn;

d) Lợi dụng việc kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài; hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình;

...

Theo đó, hành vi cưỡng ép kết hôn sẽ bị xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào