Cháu có được đăng ký thường trú ở nhà ngoại không?

Cháu có được đăng ký thường trú ở nhà ngoại hay không?Hồ sơ đăng ký thường trú trong trường hợp cháu đăng ký thường trú ở nhà ngoại? Chào anh chị, cho em hỏi con em vừa được sinh hôm qua, vì lý do cá nhân nên em muốn đăng ký thường trú cho cháu ở nhà ngoại, pháp luật có cho phép việc này hay không ạ? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị.

Cháu có được đăng ký thường trú ở nhà ngoại hay không?

Tại Khoản 3 Điều 20 Luật Cư trú 2020 có quy định về điều kiện đăng ký thường trú như sau:

3. Trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Được chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý cho đăng ký thường trú tại địa điểm thuê, mượn, ở nhờ và được chủ hộ đồng ý nếu đăng ký thường trú vào cùng hộ gia đình đó;

b) Bảo đảm điều kiện về diện tích nhà ở tối thiểu do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không thấp hơn 08 m2 sàn/người.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp được chủ hộ (ông ngoại, bà ngoại) đồng ý về việc đăng ký thường trú ở nhà ngoại thì con bạn sẽ được đăng ký thường trú ở nhà ngoại.

Hồ sơ đăng ký thường trú trong trường hợp cháu đăng ký thường trú ở nhà ngoại?

Tại Khoản 3 Điều 21 Luật Cư trú 2020 có quy định về hồ sơ đăng ký thường trú như sau:

3. Hồ sơ đăng ký thường trú đối với người quy định tại khoản 3 Điều 20 của Luật này bao gồm:

a) Tờ khai thay đổi thông tin cư trú, trong đó ghi rõ ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú của chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp được cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ hoặc người được ủy quyền, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản;

b) Hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ hoặc văn bản về việc cho mượn, cho ở nhờ chỗ ở hợp pháp đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật;

c) Giấy tờ, tài liệu chứng minh đủ diện tích nhà ở để đăng ký thường trú theo quy định.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

Đăng ký thường trú
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký thường trú
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin nhập hộ khẩu cho con theo bố năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Công dân có được đăng ký thường trú tại cơ sở tín ngưỡng hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người được cho thôi quốc tịch Việt Nam thì có bị xóa đăng ký thường trú hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp 11 loại giấy tờ, tài liệu dùng để chứng minh chỗ ở hợp pháp năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Những địa điểm nào không được đăng ký thường trú năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn thủ tục đăng ký thường trú online cho con năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu tờ khai cấp đổi, cấp lại thẻ thường trú cho người nước ngoài 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị xác nhận chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú đơn giản nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục đăng ký thường trú năm 2024 được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện đăng ký thường trú năm 2024 được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký thường trú
257 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đăng ký thường trú
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào