14:58 | 27/05/2022
Loading...

Kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng không đạt thì có phải tập sự lại không?

Kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng không đạt thì có phải tập sự hành nghề lại không? Không đồng ý với kết quả chấm bài kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng phải làm thế nào? Tôi hiện đã sắp kết thúc tập sự hành nghề công chứng, tôi muốn biết nếu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng không đạt, thì có phải tập sự hành nghề lại không ạ?

Kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng không đạt thì có phải tập sự hành nghề lại không?

Căn cứ Điều 16 Thông tư 04/2015/TT-BTP có quy định như sau:

1. Những người sau đây được đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng:

a) Người đã hoàn thành thời gian tập sự và các nghĩa vụ của Người tập sự theo quy định của Luật công chứng và Thông tư này;

b) Người không đạt yêu cầu trong kỳ kiểm tra kết quả tập sự trước.

Người không đạt yêu cầu trong ba kỳ kiểm tra kết quả tập sự trước thì không được đăng ký tham dự kiểm tra và phải tập sự lại.

2. Người tập sự đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng tại Sở Tư pháp nơi đăng ký tập sự.

Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

a) Giấy đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng (Mẫu TP-TSCC-02);

b) Báo cáo kết quả tập sự hành nghề công chứng.

3. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp thông báo bằng văn bản cho người đăng ký về việc ghi tên người đó vào danh sách đề nghị Bộ Tư pháp cho tham dự kiểm tra kết quả tập sự; trường hợp từ chối thì phải thông báo bằng văn bản có nêu rõ lý do.

Như vậy, theo quy định như trên nếu bài kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng không đạt thì bạn được phép đăng ký kiểm tra lại 02 lần. Nếu đến lần kiểm tra thứ ba mà bạn vẫn chưa đạt thì phải tập sự lại.

Không đồng ý với kết quả chấm bài kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng phải làm thế nào?

Căn cứ Điều 26 Thông tư này có quy định về phúc tra bài kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng như sau:

1. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày kết quả kiểm tra được đăng tải trên Cổng Thông tin điện tử của Bộ Tư pháp, thí sinh không đồng ý với kết quả kiểm tra của mình có quyền làm đơn phúc tra gửi Chủ tịch Hội đồng kiểm tra.

Không phúc tra bài kiểm tra vấn đáp.

2. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày kết thúc thời hạn quy định tại khoản 1 Điều này, Chủ tịch Hội đồng kiểm tra quyết định thành lập Ban Phúc tra. Ban Phúc tra gồm Trưởng ban và ít nhất 02 (hai) thành viên. Các thành viên trong Ban Chấm thi không được là thành viên của Ban Phúc tra.

3. Việc chấm điểm phúc tra được thực hiện theo quy định tại Điều 24 của Thông tư này. Kết quả phúc tra phải được Chủ tịch Hội đồng kiểm tra phê duyệt và là kết quả cuối cùng.

Theo đó, nếu bạn không đồng ý với kết quả chấm bài kiểm tra tập sự hành nghề công chứng thì bạn có thể phúc tra trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày kết quả được đăng tải trên Cổng Thông tin điện tử của Bộ Tư pháp.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào