15:14 | 27/05/2022
Loading...

Rơ moóc được kéo bởi ô tô có phải đổi biển vàng không?

Rơ moóc được kéo bởi ô tô có phải đổi biển vàng hay không? Xử lý đối với xe không đổi biển số biển vàng như thế nào? Công ty tôi có đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa với các xe tải. Theo quy định của pháp luật, xe đăng ký kinh doanh vận tải phải đổi sang biển vàng. Vậy rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô có phải đổi biển vàng không? Xin cảm ơn!

Rơ moóc được kéo bởi ô tô có phải đổi biển vàng hay không?

Căn cứ Khoản 18 Điều 3  quy định về phương tiện giao thông cơ giới đường bộ như sau:

18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.

Căn cứ Điểm đ Khoản 6 Điều 25 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định về biển số xe của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước như sau:

đ) Biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen sêri biển số sử dụng lần lượt một trong 20 chữ cái sau đây: A, B, C, D, E, F, G, H, K, L, M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z cấp cho xe hoạt động kinh doanh vận tải;

Như vậy, nếu xe ô tô của bạn được coi là có hoạt động kinh doanh vận tải hàng hóa thì cần phải đổi sang biển số vàng theo quy định của pháp luật.

Xử lý đối với xe không đổi biển số biển vàng 

Căn cứ Khoản 8 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điểm h Khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP  quy định xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ như sau:

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Không thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc), trừ các hành vi vi phạm quy định tại: điểm i khoản 9 Điều này và các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ khoản 2 Điều 28; điểm b khoản 3 Điều 37 Nghị định này;

Như vậy theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì việc bạn không đổi biển số vàng theo quy định sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 8.000.000 đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào