15:54 | 06/06/2022
Loading...

Chủ nợ có cần kèm chứng minh khoản nợ đến hạn khi làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản hay không?

Chủ nợ có cần kèm chứng minh khoản nợ đến hạn khi làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản không? Ngày nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được tính như thế nào? Chào Luật sư, doanh nghiệp tôi là chủ nợ của một công ty khác, đã quá hạn thanh toán khoản nợ lâu rồi nhưng công ty kia báo là đã hết khả năng thanh toán. Bây giờ doanh nghiệp tôi muốn gửi đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản cho công ty kia thì có cần kèm giấy tờ chứng minh khoản nợ hết hạn không? Gửi đươn qua đường bưu điện thì ngày nộp đơn tính như thế nào? Xin được giải đáp.

Chủ nợ có cần kèm chứng minh khoản nợ đến hạn khi làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản không?

Căn cứ Điều 26 Luật Phá sản 2014 quy định về đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của chủ nợ như sau:

1. Khi yêu cầu Tòa án nhân dân mở thủ tục phá sản, chủ nợ quy định tại khoản 1 Điều 5 của Luật này phải làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản.

2. Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản phải có các nội dung chủ yếu sau:

a) Ngày, tháng, năm;

b) Tên Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết phá sản;

c) Tên, địa chỉ của người làm đơn;

d) Tên, địa chỉ của doanh nghiệp, hợp tác xã bị yêu cầu mở thủ tục phá sản;

đ) Khoản nợ đến hạn.

Kèm theo đơn phải có chứng cứ để chứng minh khoản nợ đến hạn.

3. Trường hợp có đề xuất chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản thì đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản ghi rõ tên, địa chỉ của Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản.

Như vậy, doanh nghiệp của bạn là chủ nợ khi làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản cần phải kèm theo chứng cứ chứng minh khoản nợ đến hạn liên quan đến vụ việc.

Ngày nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được tính như thế nào?

Theo Điều 30 Luật Phá sản 2014 quy định về phương thức nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản như sau:

1. Người có yêu cầu mở thủ tục phá sản phải nộp đơn và tài liệu, chứng cứ kèm theo đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền bằng một trong các phương thức sau:

a) Nộp trực tiếp tại Tòa án nhân dân;

b) Gửi đến Tòa án nhân dân qua bưu điện.

2. Ngày nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được tính từ ngày Tòa án nhân dân nhận đơn hoặc ngày có dấu bưu điện nơi gửi.

Theo đó, trong trường hợp doanh nghiệp của bạn gửi đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản thì ngày nộp đơn được tính từ ngày Tòa án nhân dân nhận đơn hoặc ngày có dấu bưu điện nơi gửi.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào