13:39 | 26/05/2022
Loading...

Khách bán đất bị lỗ thì người môi giới có được hưởng thù lao không?

Khách bán đất bị lỗ thì người môi giới có được hưởng thù lao hay không? Người môi giới được nhận hoa hồng khi nào? Chào anh chị, em đang hành nghề trong lĩnh vực môi giới bất động sản. Vừa rồi em có môi giới cho khách để bán một lô đất ở Thủ Thiêm. Tuy nhiên trong quá trình bán thì khách bị lỗ. Anh chị cho em hỏi nếu khách bán đất bị lỗ thì người môi giới có được hưởng thù lao hay không? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị.

Khách bán đất bị lỗ thì người môi giới có được hưởng thù lao hay không?

Tại Điều 64 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định về thù lao môi giới bất động sản như sau:

1. Doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hưởng tiền thù lao môi giới từ khách hàng không phụ thuộc vào kết quả giao dịch mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản giữa khách hàng và người thứ ba.

2. Mức thù lao môi giới bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng không phụ thuộc vào giá của giao dịch được môi giới.

Căn cứ theo quy định hiện hành, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hưởng tiền thù lao môi giới từ khách hàng không phụ thuộc vào kết quả chuyển nhượng. Chính vì vậy, bận vẫn được hưởng thù lao khi khách hàng bán đất bị lỗ.

Người môi giới được nhận hoa hồng khi nào?

Tại Điều 65 Luật Kinh doanh bất động sản có quy định về hoa hồng môi giới bất động sản như sau:

1. Doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hưởng hoa hồng môi giới khi khách hàng ký hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

2. Mức hoa hồng môi giới bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

Theo đó, người môi giới bất động sản sẽ nhận được hoa hồng khi khách hàng ký hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào