Cá nhân kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản có phải thành lập doanh nghiệp hay không?

Kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản có phải thành lập doanh nghiệp không? Hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản có các nội dung gì? Tôi có dự định kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản, xin hỏi khi kinh doanh ngành này có phải đăng ký doanh nghiệp không?

Kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản có phải thành lập doanh nghiệp không?

Căn cứ Điều 74 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về dịch vụ tư vấn bất động sản như sau:

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản phải thành lập doanh nghiệp.

2. Nội dung kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản bao gồm:

a) Tư vấn pháp luật về bất động sản;

b) Tư vấn về đầu tư tạo lập, kinh doanh bất động sản;

c) Tư vấn về tài chính bất động sản;

d) Tư vấn về giá bất động sản;

đ) Tư vấn về hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản.

3. Nội dung, phạm vi tư vấn, quyền và nghĩa vụ của các bên, phí dịch vụ tư vấn bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

4. Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản chịu trách nhiệm thực hiện cam kết trong hợp đồng và bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

Như vậy, theo quy định như trên, để được kinh đoanh dịch vụ tư vấn bất động sản, bạn cần phải thành lập doanh nghiệp.

Hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản có các nội dung gì?

Theo Khoản 4 Điều 41 Luật này hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản do các bên thỏa thuận và phải có các nội dung chính sau đây:

a) Tên, địa chỉ của các bên;

b) Đối tượng và nội dung dịch vụ;

c) Yêu cầu và kết quả dịch vụ;

d) Thời hạn thực hiện dịch vụ;

đ) Phí dịch vụ, thù lao, hoa hồng dịch vụ;

e) Phương thức, thời hạn thanh toán;

g) Quyền và nghĩa vụ của các bên;

h) Giải quyết tranh chấp;

i) Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Doanh nghiệp
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Thế nào là tình trạng mất khả năng thanh toán của doanh nghiệp, hợp tác xã?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị xác nhận cư trú thuế cho doanh nghiệp hiện nay được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị thanh toán công nợ theo hóa đơn mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp tạm ngưng hoạt động có phải treo biển hiệu công ty nữa không?
Hỏi đáp Pháp luật
Muốn nghỉ việc sau tết thì cần báo trước với doanh nghiệp bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp nào được Thủ tướng sử dụng vốn nhà nước để mua lại toàn bộ?
Hỏi đáp Pháp luật
Căn cứ để xác định người quản lý doanh nghiệp là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp trả lương nhân viên thấp hơn mức lương tối thiểu bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Các thủ tục về thuế doanh nghiệp cần làm ngay sau kỳ nghỉ tết Âm lịch 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bắt buộc định giá tài sản khi góp vốn vào doanh nghiệp không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Doanh nghiệp
294 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Doanh nghiệp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào