15:37 | 31/05/2022
Loading...

Tàu ngầm có thuộc phải loại tàu biển không?

Tàu ngầm có thuộc loại tàu biển hay không? Tàu biển không có động cơ vẫn bắt buộc phải đăng ký tàu biển? Các điều kiện đăng ký tàu biển Việt Nam?

Tàu ngầm có thuộc loại tàu biển hay không?

Cho hỏi: Đối với tàu biển trong hoạt động hàng hải và luật này thì, tàu ngầm có được xem là tàu biển không? Quy định cụ thể như thế nào, trường hợp nào là tàu biển trong hoạt động hàng hải này?

Trả lời:

Căn cứ Điều 13 Bộ luật hàng hải Việt Nam 2015 quy định:

Tàu biển là phương tiện nổi di động chuyên dùng hoạt động trên biển.

Tàu biển quy định trong Bộ luật này không bao gồm tàu quân sự, tàu công vụ, tàu cá, phương tiện thủy nội địa, tàu ngầm, tàu lặn, thủy phi cơ, kho chứa nổi, giàn di động, ụ nổi.

Như vậy, đối với quy định luật hàng hải thì tàu ngầm không thuộc đối tượng là tàu biển.

Tàu biển không có động cơ vẫn bắt buộc phải đăng ký tàu biển?

Cho hỏi: Việc đăng kí tàu biển mà không có động cơ thì theo luật có bắt buộc hay không? Theo quy định về hoạt động hàng hải như thế nào?

Trả lời: 

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 19 Bộ luật hàng hải Việt Nam 2015 quy định:

- Các loại tàu biển sau đây phải đăng ký vào Sổ đăng ký tàu biển quốc gia Việt Nam:

+ Tàu biển có động cơ với tổng công suất máy chính từ 75 kilôwatt (KW) trở lên;

+ Tàu biển không có động cơ, nhưng có tổng dung tích từ 50 GT trở lên hoặc có trọng tải từ 100 tấn trở lên hoặc có chiều dài đường nước thiết kế từ 20 mét (m) trở lên;

+ Tàu biển nhỏ hơn các loại tàu biển quy định tại điểm a và điểm b khoản này, nhưng hoạt động tuyến nước ngoài.

- Việc đăng ký các loại tàu biển không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này do Chính phủ quy định.

Như vậy, nếu Tàu biển không có động cơ, nhưng có tổng dung tích từ 50 GT trở lên hoặc có trọng tải từ 100 tấn trở lên hoặc có chiều dài đường nước thiết kế từ 20 mét (m) trở lên thì vẫn phải đăng kí.

Các điều kiện đăng ký tàu biển Việt Nam?

Cho hỏi: Tôi là lái tàu vận tải biển siêu trường siêu trọng, tôi đang định tìm hiểu thêm các kiến thức về hàng hải, mong ban biên tập cho tôi biết muốn đăng ký tàu biển Việt Nam thì cần có những điều kiện gì? Xin cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 20 Bộ luật hàng hàng 2015 quy định về các điều kiện đăng ký tàu biển Việt Nam cụ thể như sau:

Tàu biển khi đăng ký phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Giấy tờ hợp pháp chứng minh về sở hữu tàu biển;

- Giấy chứng nhận dung tích, giấy chứng nhận phân cấp tàu biển;

- Tên gọi riêng của tàu biển;

- Giấy chứng nhận tạm ngừng đăng ký hoặc xóa đăng ký, nếu tàu biển đó đã được đăng ký ở nước ngoài, trừ trường hợp đăng ký tạm thời;

- Chủ tàu có trụ sở, chi nhánh hoặc văn phòng đại diện tại Việt Nam;

- Tàu biển nước ngoài đã qua sử dụng lần đầu tiên đăng ký hoặc đăng ký lại tại Việt Nam phải có tuổi tàu phù hợp với từng loại tàu biển theo quy định của Chính phủ;

- Đã nộp phí, lệ phí theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh chị thắc mắc.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào