10:23 | 28/06/2022
Loading...

Vệ sinh trong quàn thi thể như nào?

Vệ sinh trong quàn thi thể như thế nào? Hàng xóm nhà tôi mất và gia đình chờ người thân ở xa về nên hoãn việc mai táng lại trong 6 ngày. Cho tôi hỏi việc bảo quản thi thể 6 ngày có đúng không? Quy định về vệ sinh như thế nào? Xin được giải đáp.

Vệ sinh trong quàn thi thể

Căn cứ Điều 4 Thông tư 21/2021/TT-BYT Vệ sinh trong quàn thi thể như sau:

1. Thời gian quàn thi thể không quá 48 giờ kể từ khi chết trong điều kiện không có bảo quản lạnh.

2. Thời gian quàn thi thể không quá 07 ngày kể từ khi chết trong điều kiện bảo quản lạnh ở nhiệt độ từ 4°C trở xuống.

3. Trường hợp phải quàn thi thể lâu hơn thời gian quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì phải bảo quản trong điều kiện nhiệt độ từ -10oC trở xuống.

4. Trường hợp có nhiều người chết do thiên tai, thảm họa, thời gian quàn thi thể do người đứng đầu tổ chức chịu trách nhiệm khắc phục thiên tai, thảm họa quyết định.

Như vậy trường hợp hàng xóm của bạn không vi phạm luật. Tuy nhiên có thời gian quàn thi thể không quá 07 ngày kể từ khi chết thì phải bảo quản trong điều kiện bảo quản lạnh ở nhiệt độ từ 4°C trở xuống. 

Vệ sinh trong khâm liệm thi thể

Căn cứ Điều 5 thông tư  21/2021/TT-BYT Vệ sinh trong khâm liệm thi thể như sau:

1. Thực hiện khâm liệm theo phong tục, tập quán, tín ngưỡng của địa phương. Trường hợp thi thể có dịch chảy ra phải bảo đảm làm sạch khu vực khâm liệm.

2. Đóng kín quan tài. Kiểm tra và dán kín các khe hở của quan tài (nếu có) để bảo đảm không bị rò rỉ, thấm nước, không bị bục, vỡ trong quá trình di chuyển.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào