10:48 | 18/06/2022
Loading...

Muốn trở thành Chấp hành viên thì bắt buộc phải có bằng cử nhân luật không? Chấp hành viên bị HIV thì có bị miễn nhiệm hay không?

Muốn trở thành Chấp hành viên thì bắt buộc phải có bằng cử nhân luật? Chấp hành viên bị HIV thì có bị miễn nhiệm hay không? Chấp hành viên có được sử dụng dùi cui cao su khi thi hành công vụ?

Muốn trở thành Chấp hành viên thì bắt buộc phải có bằng cử nhân luật?

Liên quan đến lĩnh vực thi hành án dân sự thì có phải muốn trở thành Chấp hành viên bắt buộc phải có bằng cử nhân luật hay không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Luật thi hành án dân sự 2008 quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm Chấp hành viên như sau:

Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, trung thực, liêm khiết, có phẩm chất đạo đức tốt, có trình độ cử nhân luật trở lên, có sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao thì có thể được bổ nhiệm làm Chấp hành viên.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì một trong tiêu chuẩn tiên quyết để bổ nhiệm Chấp hành viên là phải có trình độ cử nhân luật trở lên.

Chấp hành viên bị HIV thì có bị miễn nhiệm hay không?

Cho tôi hỏi trường hợp chấp hành viên mà bị HIV thì có bị miễn nhiệm hay không?

Trả lời:

Khoản 2 Điều 19 Luật Thi hành án Dân sự 2008 có quy định:

Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định miễn nhiệm Chấp hành viên trong các trường hợp sau đây:

+ Do hoàn cảnh gia đình hoặc sức khỏe mà xét thấy không thể bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ Chấp hành viên;

+ Năng lực chuyên môn, nghiệp vụ không bảo đảm thực hiện nhiệm vụ Chấp hành viên hoặc vì lý do khác mà không còn đủ tiêu chuẩn để làm Chấp hành viên.

...

Như vậy, trường hợp xét thấy sức khỏe của Chấp hành viên không thể bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ thì Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định miễn nhiệm. Ở đây, Chấp hành viên bị HIV có bị miễn nhiệm hay không phải xem tình trạng sức khỏe của họ thế nào, có đảm bảo sức khỏe để tiếp tục công tác hay không. Tuy nhiên, quyền quyết định sau cùng vẫn do Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định.

Chấp hành viên có được sử dụng dùi cui cao su khi thi hành công vụ?

Chấp hành viên có được sử dụng dùi cui cao su trong khi thi hành công vụ hay không? Nhờ tư vấn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 9 Điều 20 Luật thi hành án dân sự 2008 có quy định một trong các quyền của Chấp hành viên như sau:

Được sử dụng công cụ hỗ trợ trong khi thi hành công vụ theo quy định của Chính phủ.

Và theo Điểm d Khoản 11 Điều 3 Luật quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 có quy định dùi cui cao su là một trong những công cụ hỗ trợ.

Như vậy, Chấp hành viên được sử dụng dùi cui cao su trong khi thi hành công vụ theo quy định của Chính phủ.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào