13:47 | 19/05/2022
Loading...

Quy định nguyên tắc tổ chức lại công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán?

Quy định về nguyên tắc tổ chức lại công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán? Công ty chứng khoán đầu tư gián tiếp ra nước ngoài có cần sự chấp thuận của Ủy ban Chứng khoán Nhà nước không? Ủy ban Chứng khoán Nhà nước đình chỉ hoạt động kinh doanh của công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán khi nào?

Quy định về nguyên tắc tổ chức lại công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán?

Tôi nghe nói có quy định mới điều chỉnh về lĩnh vực chứng khoán, tôi có vấn đề cần được giải đáp như sau: Việc tổ chức lại công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán được thực hiện theo nguyên tắc nào? Xin cảm ơn!

Trả lời: Căn cứ Điều 93 Luật Chứng khoán 2019 quy định:

Sau khi được Ủy ban Chứng khoán Nhà nước chấp thuận theo quy định tại khoản 1 Điều này, công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán thực hiện việc tổ chức lại theo quy định của Luật Doanh nghiệp và phải bảo đảm các nguyên tắc sau đây:

- Việc tổ chức lại không được ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của khách hàng, bảo đảm việc giao dịch liên tục, thông suốt và an toàn;

- Công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán hình thành sau tổ chức lại kế thừa quyền và nghĩa vụ của các công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán tham gia tổ chức lại theo quy định của pháp luật;

- Công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán thực hiện việc tổ chức lại phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ công bố thông tin cho khách hàng.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

Công ty chứng khoán đầu tư gián tiếp ra nước ngoài có cần sự chấp thuận của Ủy ban Chứng khoán Nhà nước không?

Bên tôi là công ty chứng khoán đang hoạt động tại Việt Nam, và được biết quốc hội mới thông qua luật chứng khoán mới, cho tôi hỏi trường hợp sau: Trường hợp công ty tôi có hoạt động đầu tư ra nước ngoài nhưng chỉ là đầu tư gián tiếp thì có cần phải đăng ký và được UBCKNN chấp thuận không? Nhờ hỗ trợ!

Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 87 Luật Chứng khoán 2019 quy định công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán phải được Ủy ban Chứng khoán Nhà nước chấp thuận bằng văn bản trước khi thực hiện các hoạt động sau đây:

+ Tạm ngừng hoạt động, trừ trường hợp tạm ngừng do nguyên nhân bất khả kháng;

+ Chào bán và niêm yết chứng khoán của công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán tại nước ngoài;

+ Đầu tư gián tiếp ra nước ngoài;

+ Thành lập, đóng cửa chi nhánh, văn phòng đại diện trong nước và nước ngoài; thành lập công ty con tại nước ngoài; thay đổi nghiệp vụ kinh doanh tại chi nhánh; thành lập, đóng cửa phòng giao dịch;

+ Thay đổi tên, địa điểm chi nhánh, văn phòng đại diện, phòng giao dịch;

+ Thực hiện dịch vụ quy định tại điểm b khoản 1 Điều 86 của Luật này.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì công ty chứng khoán đầu tư gián tiếp ra nước ngoài thì cần có sự đồng ý của UBCKNN trước khi thực hiện.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Ủy ban Chứng khoán Nhà nước đình chỉ hoạt động kinh doanh của công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán khi nào?

Ban biên tập cho tôi hỏi: Ủy ban Chứng khoán Nhà nước đình chỉ hoạt động kinh doanh của công ty quản lý đầu tư chứng khoán trong trường hợp nào? Nhờ hỗ trợ theo quy định mới, cảm ơn!

Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 94 Luật Chứng khoán 2019 quy định Ủy ban Chứng khoán Nhà nước quyết định đình chỉ một, một số hoặc toàn bộ hoạt động kinh doanh của công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán trong các trường hợp sau đây:

- Hồ sơ đề nghị cấp, bổ sung Giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán có thông tin sai sự thật;

- Không khắc phục được tình trạng theo quy định tại Điều 92 của Luật này;

- Hoạt động sai mục đích hoặc không đúng với nội dung quy định trong giấy phép;

- Không đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 85 của Luật này hoặc điều kiện vốn chủ sở hữu không thấp hơn vốn điều lệ tối thiểu sau thời hạn khắc phục quy định tại khoản 2 Điều 85 của Luật này.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào