11:32 | 18/05/2022
Loading...

Cảnh sát giao thông có phải thực hiện nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập không?

Cảnh sát giao thông có phải thực hiện nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập hay không? Nếu thuộc trường hợp phải kê khai tài sản, thu nhập thì Cảnh sát giao thông phải kê khai những tài sản, thu nhập nào? Chào anh chị, cho tôi hỏi vấn đề như sau, chồng tôi đang là cảnh sát giao thông, vừa rồi cơ quan anh có thông báo phải tiến hành kê khai tài sản. Anh chị cho tôi hỏi cảnh sát giao thông có phải thực hiện nghĩa vụ kê khai tài sản hay không? Nhờ anh chị giải đáp. Cảm ơn anh chị đã tư vấn. 

Cảnh sát giao thông có phải thực hiện nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập hay không?

Tại Điều 34 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 có quy định như sau:

1. Cán bộ, công chức.

2. Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.

3. Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

4. Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

Tại Điều 23 Luật Công an nhân dân 2014 có quy định như sau:

1. Chức vụ cơ bản của sĩ quan gồm có:

a) Bộ trưởng Bộ Công an;

b) Tổng cục trưởng, Tư lệnh;

c) Cục trưởng;

d) Giám đốc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

đ) Trưởng phòng; Trưởng Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh; Trung đoàn trưởng;

e) Đội trưởng; Trưởng Công an phường, thị trấn; Tiểu đoàn trưởng;

g) Đại đội trưởng;

h) Trung đội trưởng;

i) Tiểu đội trưởng.

2. Chức vụ, chức danh tương đương với chức vụ quy định tại điểm b khoản 1 Điều này do Chính phủ quy định; chức vụ, chức danh tương đương với chức vụ quy định tại các điểm c, d, đ, e, g, h và i khoản 1 Điều này do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

Căn cứ theo quy định hiện hành, nếu cảnh sát giao thông thuộc các chức vụ được quy định như trên thì sẽ tiến hành kê khai tài sản, thu nhập theo quy định.

Nếu thuộc trường hợp phải kê khai tài sản, thu nhập thì Cảnh sát giao thông phải kê khai những tài sản, thu nhập nào?

Tại Khoản 1 Điều 35 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 có quy định về tài sản, thu nhập phải kê khai như sau:

1. Tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

a) Quyền sử dụng đất, nhà ở, công trình xây dựng và tài sản khác gắn liền với đất, nhà ở, công trình xây dựng;

b) Kim khí quý, đá quý, tiền, giấy tờ có giá và động sản khác mà mỗi tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

c) Tài sản, tài khoản ở nước ngoài;

d) Tổng thu nhập giữa 02 lần kê khai.

Như vậy, nếu thuộc trường hợp phải kê khai tài sản, thu nhập thì Cảnh sát giao thông phải kê khai những tài sản, thu nhập theo quy định trên.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào