11:35 | 18/05/2022
Loading...

Công nhân công an có được phong quân hàm hay không?

Công nhân công an có được phong quân hàm? Công nhân công an phục vụ bao lâu thì được hưởng phụ cấp thâm niên? Em hiện tại đang có dự định trở thành Công nhân công an, em muốn biết khi làm Công nhân công an thì có được phong quân hàm không ạ?

Công nhân công an có được phong quân hàm?

Theo Khoản 6 Điều 2 Luật Công an nhân dân 2018 có quy định Công nhân công an là công dân Việt Nam có trình độ chuyên môn kỹ thuật, được tuyển dụng vào làm việc trong Công an nhân dân mà không thuộc diện được phong cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ.

Như vậy, theo quy định như trên, công nhân công an thuộc diện được phong cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ.

Công nhân công an phục vụ bao lâu thì được hưởng phụ cấp thâm niên?

Căn cứ Điều 10 Nghị định 49/2019/NĐ-CP quy định về chế độ phụ cấp thâm niên đối với công nhân công an như sau:

1. Mức phụ cấp

Công nhân công an có thời gian phục vụ trong Công an nhân dân đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi mỗi năm (12 tháng) được tính thêm 1%.

Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

2. Thời gian tính hưởng phụ cấp

a) Thời gian phục vụ trong Công an nhân dân;

b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp

a) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

b) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

c) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam, sau đó bị kỷ luật buộc thôi việc.

Theo đó, bạn cần phục vụ đủ 5 năm trong Công an nhân dân thì mới được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên mức hưởng là 5% mức lương hiện hưởng, từ năm thứ 6 mỗi năm bạn hưởng thêm 1%.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quân hàm công an

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào