11:55 | 14/05/2022
Loading...

Người nước ngoài có được dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản hay không?

Người nước ngoài có được dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản? Đăng ký dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản tại đâu? Tôi có người bạn ở nước ngoài và đang tìm hiểu về thị trường bất động sản ở Việt Nam, anh chị cho tôi hỏi người nước ngoài có được dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản ở Việt Nam hay không? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị rất nhiều.  

Người nước ngoài có được dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?

Tại Điều 8 Thông tư 11/2015/TT-BXD có quy định về đối tượng dự thi chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản như sau:

Đối tượng dự thi bao gồm: Công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người nước ngoài có đủ điều kiện dự thi theo quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Thông tư này.

Tại Điều 9 của Thông tư này có quy định:

Thí sinh dự thi phải có đủ các điều kiện sau:

1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không đang trong tình trạng truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc chấp hành án phạt tù;

2. Tốt nghiệp từ Trung học phổ thông trở lên;

3. Đã nộp hồ sơ đăng ký dự thi và kinh phí dự thi cho đơn vị tổ chức kỳ thi theo quy định của Thông tư này.

Tại Điều 10 của Thông tư này có quy định:

1. 01 Đơn đăng ký dự thi có dán ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư này);

2. 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân đối với người Việt Nam hoặc hộ chiếu đối với người nước ngoài (hoặc bản sao có bản chính để đối chiếu);

3. 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có);

4. Bản sao có chứng thực bằng tốt nghiệp từ Trung học phổ thông (hoặc tương đương) trở lên;

5. 02 ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, 02 phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, số điện thoại, địa chỉ người nhận;

6. Bản sao và bản dịch có chứng thực chứng chỉ do nước ngoài cấp (đối với người nước ngoài và người Việt Nam có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản do nước ngoài cấp đang còn giá trị).

Căn cứ theo quy định hiện hành, người nước ngoài được dự thi chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản tại Việt Nam. Tuy nhiên, để được dự thi, người nước ngoài cần phải đáp ứng các điều kiện đã được liệt kê ở trên.

Đăng ký dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản tại đâu?

Tại Điều 11 Thông tư 11/2015/TT-BXD có quy định về đăng ký dự thi như sau:

1. Người có nhu cầu cấp chứng chỉ được đăng ký dự thi sát hạch trên phạm vi toàn quốc.

2. Hàng năm người có nhu cầu cấp chứng chỉ nộp đơn đăng ký dự thi theo quy định tại khoản 3 Điều 3 của Thông tư này.

3. Trước mỗi kỳ thi, thí sinh nộp trực tiếp 02 bộ hồ sơ đăng ký dự thi theo quy định tại Điều 10 và kinh phí dự thi cho đơn vị tổ chức kỳ thi (01 bộ lưu tại đơn vị tổ chức kỳ thi, 01 bộ gửi về Sở Xây dựng để cấp chứng chỉ). Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ theo thông báo của Sở Xây dựng hoặc đơn vị tổ chức kỳ thi.

Theo đó, người có nhu cầu cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản sẽ được đăng ký dự thi sát hạch trên phạm vi toàn quốc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản
Cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản
Hỏi đáp mới nhất về Cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản
Hỏi đáp pháp luật
Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phương thức tổ chức kỳ thi sát hạch và cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung thi và đề thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức, thời gian và ngôn ngữ làm bài thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện dự thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng dự thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản là ai?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đăng ký dự thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản gồm những gì?
Hỏi đáp pháp luật
Việc đăng ký dự thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phê duyệt và công bố kết quả thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Bài thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản cần đạt yêu cầu gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào