Có cần thư mời chào giá khi chỉ định thầu rút gọn không?

Chỉ định thầu rút gọn thì có cần thư mời chào giá không? Hạn mức chỉ định đối với gói thầu xây dựng là bao nhiêu? Hiện tại công ty tôi đang mở một gói thầu xây dựng công trình và dự tính chỉ thầu rút gọn. Do hạn chế hiểu biết pháp luật về lĩnh vực này nên tôi muốn hỏi và nhận sự trợ giúp tư vấn. Cho tôi hỏi công ty tôi chỉ định thầu rút gọn thì có cần thư mời chào giá không? Hạn mức chỉ định không quá bao nhiêu đó với gói thầu xây dựng công trình?

Chỉ định thầu rút gọn thì có cần thư mời chào giá không?

Căn cứ Điều 56 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định về quy trình chỉ định thầu rút gọn như sau:

1. Đối với gói thầu quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu, trừ gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước:

Chủ đầu tư hoặc cơ quan trực tiếp có trách nhiệm quản lý gói thầu xác định và giao cho nhà thầu có năng lực, kinh nghiệm thực hiện ngay gói thầu. Trong vòng 15 ngày kể từ ngày giao thầu, các bên phải hoàn thiện thủ tục chỉ định thầu bao gồm: Chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu trong đó xác định yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được và giá trị tương ứng để thương thảo, hoàn thiện hợp đồng. Trên cơ sở kết quả thương thảo hợp đồng, chủ đầu tư hoặc cơ quan trực tiếp có trách nhiệm quản lý gói thầu phê duyệt kết quả chỉ định thầu và ký kết hợp đồng với nhà thầu được chỉ định thầu. Việc công khai kết quả chỉ định thầu theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 7 và Điểm c Khoản 1 hoặc Điểm b Khoản 2 Điều 8 của Nghị định này.

2. Đối với gói thầu trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 của Nghị định này:

a) Bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc, dự toán được duyệt để chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu được chủ đầu tư xác định có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Nội dung dự thảo hợp đồng bao gồm các yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được, giá trị tương ứng và các nội dung cần thiết khác;

b) Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu và ký kết hợp đồng;

c) Ký kết hợp đồng:

Hợp đồng ký kết giữa các bên phải phù hợp với quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu, biên bản thương thảo hợp đồng và các tài liệu liên quan khác.

Theo đó, luật không quy định quy trình chỉ định thầu rút gọn phải có thư mời chào giá vì công ty bạn có trách nhiệm quản lý gói thầu xác định và giao cho nhà thầu có năng lực, kinh nghiệm thực hiện ngay gói thầu mà không cần thông qua thư mời chào giá.

Hạn mức chỉ định đối với gói thầu xây dựng là bao nhiêu?

Căn cứ Điều 54 Nghị định trên quy định về hạn mức chỉ định thầu như sau:

Gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm:

1. Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

2. Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên.

Theo đó, gói thầu của công ty bạn là gói thầu xây dựng sẽ có giá trị giới hạn không quá 01 tỷ đồng.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

Chỉ định thầu
Hỏi đáp mới nhất về Chỉ định thầu
Hỏi đáp Pháp luật
Hạn mức giá gói thầu được áp dụng chỉ định thầu tối đa là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Hạn mức chỉ định thầu thông thường hiện nay là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Chỉ định thầu là gì? Quy định về chỉ định thầu như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được phép chỉ định thầu đối với doanh nghiệp không có thông tin trên mạng đấu thầu quốc gia không?
Hỏi đáp pháp luật
Mua sắm trong gói thầu dưới 20 triệu đồng thực hiện thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Tự thực hiện gói thầu được áp dụng trong trường hợp nào theo quy định của Luật Đấu thầu 2013?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp có được tự chỉ định thầu hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Được chỉ định thầu rút gọn trong những trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình chỉ định thầu theo quy trình rút gọn
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức chỉ định thầu với công trình khắc phục sạt lỡ sau bão lũ
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chỉ định thầu
1441 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chỉ định thầu
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào