14:43 | 25/05/2022
Loading...

Có phải bắt buộc kiểm tra bài thi vấn đáp kết quả tập sự hành nghề đấu giá hay không?

Có phải bắt buộc kiểm tra bài thi vấn đáp kết quả tập sự hành nghề đấu giá không? Hồ sơ đăng ký kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá có cần giấy khám sức khỏe không? Chào ban biên tập, hiện tại em đang chuẩn bị thi kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá thì có bắt buộc phải kiểm tra vấn đáp hay không? Cần chuẩn bị hồ sơ đăng ký kiểm tra bao gồm giấy tờ gì, có cần giấy khám sức khỏe không? Xin được giải đáp.

Có phải bắt buộc kiểm tra bài thi vấn đáp kết quả tập sự hành nghề đấu giá không?

Căn cứ Điều 14 Thông tư 06/2017/TT-BTP quy định về nguyên tắc, nội dung và hình thức kiểm tra như sau;

1. Việc kiểm tra phải nghiêm túc, công khai, công bằng, khách quan, trung thực, tuân thủ quy định của Luật đấu giá tài sản, Thông tư này và quy định pháp luật khác có liên quan.

2. Nội dung kiểm tra bao gồm:

a) Pháp luật về đấu giá tài sản, pháp luật có liên quan và quy tắc đạo đức nghề nghiệp đấu giá viên;

b) Kỹ năng hành nghề đấu giá tài sản.

3. Hình thức kiểm tra bao gồm kiểm tra viết và kiểm tra vấn đáp.

Như vậy, hình thức kiểm tra bài thi kết quả hành nghề tập sự đấu giá bao gồm kiểm tra viết và kiểm tra vấn đáp. Vì vậy bạn bắt buộc phải thi bài kiểm tra vấn đáp theo quy định.

Hồ sơ đăng ký kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá có cần giấy khám sức khỏe không?

Theo Khoản 2 Điều 15 Thông tư 06/2017/TT-BTP quy định về đăng ký tham dự kiểm tra như sau:

2. Người tập sự đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá nộp trực tiếp, gửi qua dịch vụ bưu chính hoặc hình thức phù hợp khác 01 bộ hồ sơ đến Sở Tư pháp nơi người đó có tên trong danh sách người tập sự. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

a) Giấy đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá;

b) Báo cáo kết quả tập sự hành nghề đấu giá.

Theo đó, hồ sơ đăng ký tham dự kiểm tra bao gồm giấy đăng ký tham dự và báo cáo kết quả tập sự theo quy định trên, không cần có giấy khám sức khỏe.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào