14:09 | 19/05/2022
Loading...

Có được tạm ngừng tập sự hành nghề đấu giá vì lý do cá nhân hay không?

Có được tạm ngừng tập sự hành nghề đấu giá vì lý do cá nhân không? Hết thời hạn tạm ngừng tập sự nhưng không tiếp tục tập sự thì có được tập sự tiếp khi quay trở lại không? Chào ban biên tập, hiện tại tôi đang tập sự hành nghề đấu giá ở một tổ chức thì có thể tạm ngừng lại việc tập sự được không? Nếu thời gian tạm ngừng lâu xong sau đó quay lại thì có được tập sự tiếp hay phải đăng ký lại từ đầu?

Có được tạm ngừng tập sự hành nghề đấu giá vì lý do cá nhân không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 7 Thông tư 06/2017/TT-BTP quy định về tạm ngừng tập sự, chấm dứt tập sự hành nghề đấu giá như sau:

1. Trường hợp có lý do chính đáng, người tập sự được tạm ngừng tập sự nhưng phải thông báo bằng văn bản cho tổ chức đấu giá tài sản nơi mình đang tập sự. Thời gian tạm ngừng không quá 02 tháng và không được tính vào thời gian tập sự.

Như vậy, người tập sự có lý do chính đáng có thể xin tạm ngừng tập sự nhưng thời gian tạm ngừng không quá 2 tháng và không được tính vào thời gian tập sự.

Hết thời hạn tạm ngừng tập sự nhưng không tiếp tục tập sự thì có được tập sự tiếp khi quay trở lại không? 

Theo Khoản 2 Điều 7 Thông tư 06/2017/TT-BTP có  quy định như sau:

2. Người tập sự chấm dứt tập sự hành nghề đấu giá khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tự chấm dứt tập sự;

b) Đã hết thời hạn tạm ngừng tập sự quy định tại khoản 1 Điều này mà không tiếp tục tập sự;

c) Thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 15 của Luật đấu giá tài sản;

d) Bị xóa tên khỏi danh sách người tập sự theo quy định tại khoản 1 Điều 22 của Thông tư này.

Ngoài ra tại Khoản 4 Điều trên quy định:

4. Người chấm dứt tập sự hành nghề đấu giá quy định tại điểm a, điểm b khoản 2 Điều này tập sự lại theo quy định tại khoản 1 Điều 5 của Thông tư này.

Người chấm dứt tập sự hành nghề đấu giá quy định tại điểm c khoản 2 Điều này được tập sự lại khi lý do chấm dứt tập sự không còn.

Người bị chấm dứt tập sự hành nghề đấu giá quy định tại điểm d khoản 2 Điều này được tập sự lại sau thời hạn một năm kể từ ngày bị chấm dứt tập sự.

Tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư trên quy định như sau:

1. Người có giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề đấu giá, người được miễn đào tạo nghề đấu giá lựa chọn một tổ chức đấu giá tài sản để tập sự hành nghề đấu giá. Tổ chức đấu giá tài sản phân công đấu giá viên trong tổ chức mình hướng dẫn tập sự. Tại cùng một thời điểm, một đấu giá viên không được hướng dẫn nhiều hơn hai người tập sự. Tổ chức đấu giá tài sản không được từ chối nhận tập sự trừ trường hợp có lý do chính đáng.

Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận người tập sự, tổ chức đấu giá tài sản nhận tập sự thông báo bằng văn bản cho Sở Tư pháp nơi tổ chức đấu giá tài sản có trụ sở về việc nhận tập sự và đấu giá viên hướng dẫn tập sự.

Theo đó, người đã hết thời hạn tạm ngừng tập sự hành nghề đấu giá nhưng không tiếp tục tập sự sẽ bị chấm dứt tập sự. Nếu muốn tập sự sẽ phải đăng ký tập sự lại từ đầu theo quy định pháp luật.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào