11:35 | 11/05/2022
Loading...

Trước khi mai táng giữ thi thể trong một tuần ở điều kiện thường được không?

Giữ thi thể ở điều kiện thường trong một tuần trước khi mai táng được không? Khu vực mai táng được quy định vệ sinh như thế nào? Gia đinh tôi có người thân mất nhưng họ hàng ở xa, gia đình tôi muốn để tang một tuần trong nhà để họ hàng có thể đến thăm viếng. Cho tôi hỏ như vậy thì có được không? và khu vực mai táng có điều kiện gì không?

Giữ thi thể ở điều kiện thường trong một tuần trước khi mai táng được không?

Căn cứ Khoản 4 Điều 3 Thông tư 21/2021/TT-BYT quy định về giải thích từ ngữ như sau:

4. Quàn là việc thực hiện lưu giữ, bảo quản thi thể của người chết trước khi mai táng hoặc hỏa táng.

Căn cứ Điều 4 Thông tư trên quy định về vệ sinh trong quàn thi thể như sau:

1. Thời gian quàn thi thể không quá 48 giờ kể từ khi chết trong điều kiện không có bảo quản lạnh.

2. Thời gian quàn thi thể không quá 07 ngày kể từ khi chết trong điều kiện bảo quản lạnh ở nhiệt độ từ 4°C trở xuống.

3. Trường hợp phải quàn thi thể lâu hơn thời gian quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì phải bảo quản trong điều kiện nhiệt độ từ -10oC trở xuống.

4. Trường hợp có nhiều người chết do thiên tai, thảm họa, thời gian quàn thi thể do người đứng đầu tổ chức chịu trách nhiệm khắc phục thiên tai, thảm họa quyết định.

Theo luật việc lưu giữ, bảo quản thi thể của người chết trước khi mai táng được gọi là quàn. Như vậy, trong điều kiện thường gia đình bạn không thể giữ thi thể quá 48 giờ. Nếu bạn muốn giữ thi thể một tuần thì gia đình bạn có thể bảo quản thi thể ở điều kiện nhiệt độ từ -10oC trở xuống.

Khu vực mai táng được quy định vệ sinh như thế nào? 

Căn cứ Điều 8 Thông tư trên quy định về vệ sinh nhà tang lễ, khu vực mai táng, hỏa táng, dụng cụ, phương tiện, trang thiết bị phục vụ hoạt động mai táng, hỏa táng như sau:

1. Nhà tang lễ, khu tổ chức tang lễ bảo đảm vệ sinh sạch sẽ toàn bộ bề mặt của nền nhà, tường xung quanh nơi đặt thi thể và các vật dụng có tiếp xúc với thi thể.

2. Các dụng cụ, trang thiết bị phục vụ hoạt động mai táng, hỏa táng được vệ sinh sạch sẽ sau khi công việc đã hoàn thành.

3. Bảo đảm khu vực mai táng, hỏa táng sạch sẽ; thu gom, vận chuyển và xử lý chất thải phát sinh theo quy định về quản lý chất thải thông thường.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào