14:12 | 12/05/2022
Loading...

Sinh viên tham quan tại di tích lịch sử quốc gia có được giảm giá vé hay không?

Sinh viên tham quan tại di tích lịch sử quốc gia có được giảm giá vé? Sinh viên là người khuyết tật đặc biệt nặng có được miễn giá vé khi đến di tích lịch sử - văn hóa? Chào anh chị, em là sinh viên năm nhất tại một trường đại học, cho em hỏi nếu em tham quan di tích lịch sử quốc gia thì có được giảm giá vé hay không? Nhờ anh chị giúp đỡ. Cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Sinh viên tham quan tại di tích lịch sử quốc gia có được giảm giá vé?

Tại Điều 10 Nghị định 84/2020/NĐ-CP có quy định về miễn, giảm giá vé dịch vụ công cộng cho học sinh, sinh viên như sau:

1. Đối với dịch vụ công cộng về giao thông:

a) Học sinh, sinh viên được giảm giá vé tàu hỏa, xe ô tô buýt;

b) Đơn vị tham gia vận tải công cộng phát hành vé giảm giá cho học sinh, sinh viên khi học sinh, sinh viên xuất trình thẻ học sinh, sinh viên.

2. Đối với dịch vụ công cộng về giải trí, tham quan viện bảo tàng, di tích lịch sử, công trình văn hóa:

a) Học sinh, sinh viên được giảm giá vé dịch vụ khi trực tiếp sử dụng các dịch vụ gồm: Bảo tàng, di tích lịch sử, thư viện, triển lãm;

b) Cơ sở văn hóa, giải trí phát hành vé giảm giá cho học sinh, sinh viên khi học sinh, sinh viên xuất trình thẻ học sinh, sinh viên.

...

Căn cứ theo quy định hiện hành, sinh viên khi tham quan tại di tích lịch sử quốc gia sẽ được giảm giá vé.

Sinh viên là người khuyết tật đặc biệt nặng có được miễn giá vé khi đến di tích lịch sử - văn hóa?

Tại Điều 11 Nghị định 28/2012/NĐ-CP có quy định về miễn, giảm giá vé, giá dịch vụ văn hóa, thể thao, giải trí và du lịch như sau:

1. Người khuyết tật đặc biệt nặng được miễn giá vé, giá dịch vụ khi trực tiếp sử dụng dịch vụ văn hóa, thể thao, giải trí và du lịch tại các cơ sở văn hóa, thể thao sau đây:

a) Bảo tàng, di tích văn hóa - lịch sử, thư viện và triển lãm;

b) Nhà hát, rạp chiếu phim;

c) Các cơ sở thể thao khi diễn ra các hoạt động thể dục, thể thao trong nước;

d) Các cơ sở văn hóa, thể thao, giải trí và du lịch khác.

Theo đó, sinh viên là người khuyết tật đặc biệt nặng sẽ được miễn giá vé khi đến di tích lịch sử - văn hóa.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào