16:20 | 30/06/2022
Loading...

Chủ sở hữu có phải báo cho người thuê nhà khi quyết định tặng cho nhà không? Điều kiện để nhà ở có thể tặng cho?

Chủ sở hữu có phải báo cho người thuê nhà khi quyết định tặng cho nhà không? Điều kiện để nhà ở có thể tặng cho? Tôi định cho con tôi căn nhà nhưng ngôi nhà này tôi đang cho một người thuê, xin hỏi là tôi có cần phải thông báo cho người thuê nhà biết về việc nhà sẽ được tặng cho hay không? Nhà tôi phải đáp ứng điều kiện gì thì mới có thể tặng cho?

Chủ sở hữu có phải báo cho người thuê nhà khi quyết định tặng cho nhà không?

Căn cứ theo Điều 138 Luật Nhà ở 2015 quy định về việc tặng cho nhà ở đang cho thuê như sau:

1. Chủ sở hữu nhà ở đang cho thuê phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê nhà ở biết trước về việc tặng cho nhà ở.

2. Bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê nhà ở đến hết hạn hợp đồng thuê nhà đã ký với bên tặng cho, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì chủ sở hữu nhà khi quyết định tặng cho nhà phải thông báo cho người thuê về việc này trước và phải thông báo bằng văn bản.

Điều kiện để nhà ở có thể tặng cho?

Theo Điều 118 Luật Nhà ở 2015 quy định về điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch như sau:

1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Các điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai.

Theo đó, thì để nhà ở của bạn có thể tặng cho thì bạn phải đáp ứng được các điều kiện như trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Tặng cho nhà

Võ Ngọc Nhi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào