14:11 | 19/05/2022
Loading...

Chi phí đăng ký sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm là bao nhiêu tiền?

Chi phí đăng ký sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm là bao nhiêu? Vay vốn tại tổ chức tín dụng thuộc lĩnh vực cho vay phục vụ phát triển nông nghiệp có được miễn phí thu phí trong lĩnh vực giao dịch bảo đảm không? Chào ban biên tập, tôi hiện đang muốn đăng ký sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm để theo dõi thì chi phí đăng ký hết bao nhiêu? Tôi vay vốn tại tổ chức tín dụng thuộc lĩnh vực cho vay để phát triển nông nghiệp thì có được miễn chi phí đăng ký trên không? Xin giải đáp.

Chi phí đăng ký sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm là bao nhiêu?

Căn cứ Khoản 3 Điều 4 Thông tư 202/2016/TT-BTC quy định về mức thu phí như sau:

3

Phí cấp mã số sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm

 

a

Trường hợp đăng ký sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm trước ngày 01/7 hàng năm

300.000 đồng/khách hàng/năm

b

Trường hợp đăng ký sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm từ ngày 01/7 hàng năm

150.000 đồng/khách hàng/năm

Theo đó, khi đăng ký sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm sẽ chịu chi phí từ 300.000 đồng/khách hàng/năm hoặc 150.000 đồng/khách hàng/năm tùy vào thời gian đăng ký như trên.

Miễn phí thu phí trong lĩnh vực giao dịch bảo đảm khi vay tại tổ chức tín dụng thuộc lĩnh vực cho vay phục vụ phát triển nông nghiệp

Theo Điều 5 Thông tư 202/2016/TT-BTC quy định về miễn phí như sau:

Các trường hợp sau đây được miễn phí:

1. Các cá nhân, hộ gia đình vay vốn tại tổ chức tín dụng thuộc một trong các lĩnh vực cho vay phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn quy định tại Điều 4, Điều 9 Nghị định số 55/2015/NĐ-CP ngày 09 tháng 6 năm 2015 của Chính phủ về chính sách tín dụng phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn.

2. Yêu cầu sửa chữa sai sót về nội dung đăng ký giao dịch bảo đảm, hợp đồng do lỗi của cán bộ đăng ký.

3. Thông báo việc kê biên tài sản thi hành án, yêu cầu thay đổi nội dung đã thông báo việc kê biên tài sản thi hành án, xoá thông báo việc kê biên của Chấp hành viên theo quy định của pháp luật thi hành án.

4. Thay đổi thông tin của tổ chức, cá nhân sau khi được cấp mã số sử dụng cơ sở dữ liệu về giao dịch bảo đảm.

5. Chấp hành viên yêu cầu cung cấp thông tin về tài sản kê biên.

6. Điều tra viên, Kiểm sát viên và Thẩm phán yêu cầu cung cấp thông tin phục vụ cho hoạt động tố tụng.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn là cá nhân vay vốn tại tổ chức tín dụng thuộc lĩnh vực cho vay để phát triển nông nghiệp sẽ thuộc trường hợp được miễn phí chi phí trong lĩnh vực giao dịch bảo đảm nên bạn sẽ được miễn chi phí đăng ký trên.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào