14:15 | 12/05/2022
Loading...

Con gái không đồng ý cho cha tái hôn khi mẹ chết có vi phạm pháp luật không?

Con gái không đồng ý cho cha đi lấy vợ mới khi mẹ đã mất thì có vi phạm pháp luật hay không? Vợ chồng đã ly hôn và muốn kết hôn lại thì có cần đăng ký kết hôn không? Chào anh chị, cho em hỏi vấn đề này, chồng em có đứa con gái riêng, nay đã 20 tuổi. Do mẹ cháu đã mất nên cha cháu đến với em. Tuy nhiên cháu ra sức ngăn cảnh, không đồng ý. Trường hợp con gái không cho cha đi lấy vợ mới thì có vi phạm pháp luật hay không? Nhờ anh chị giải đáp. Cảm ơn anh chị.

Con gái không đồng ý cho cha đi lấy vợ mới khi mẹ đã mất thì có vi phạm pháp luật hay không?

Tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về các hành vi bị cấm như sau:

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Căn cứ theo quy định trên, việc con gái không đồng ý cho cha đi lấy vợ mới khi mẹ đã mất có thể được xem là hành vi cản trở kết hôn theo quy định hiện hành.

Vợ chồng đã ly hôn và muốn kết hôn lại thì có cần đăng ký kết hôn không?

Tại Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về vấn đề đăng ký kết hôn như sau:

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Như vậy, vợ chồng đã ly hôn và muốn kết hôn lại thì phải đăng ký kết hôn.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào